[sinh]Điều kiện hoán vị gen.

G

gawayme

D

denlongbaycao_hp_c1

Mình muốn hỏi vì sao hai gen nằm càng gần nhau thì tần số trao đổi chéo càng thấp? (sgk 12/47)
Theo mình nghĩ thì hai gen càng gần nhau thì dễ trao đổi==>tần số càng cao chứ? Mâu thuẫn quá:(

Cái này thì mình chỉ nói theo cách hiểu của mình thui nhá ! :)

Gen càng gần nhau thì lực liên kết càng mạnh < dùng từ lực liên kết hơi ..... nhưng ko bít dùng cái j :D > , càng xa thì càng yếu -> dễ trao đổi . Cái này nó giống như chuyện bạn bẻ gãy 1 cái cây chẳng hạn : cây càng dài thì bạn bẻ càng dễ >< càng ngắn thì bạn rát khó bẻ đôi đúng ko :D => nó gần gần như thế , tui chả bít giải thích sao nữa:|:|:|

L

lamanhnt

tưởng tưởng 2 gen nằm ở 2 đầu mút của 1 cái đũa, 1 cái đũa càng dài đương nhiên dễ đứt gãy hơn, và có thể đứt gãy ở nhiều điểm hơn là 1 cái đũa ngắn. .Hơn nữa hai gen gần nhau thì lực liên kết lớn hơn hai gen ở xa nhau.Em có thể hiểu nó tương đương như việc giảm áp lực bằng việc tăng diện tích tiếp xúc, hạ thấp trọng tâm cho một vật. Vật càng có mặt chân đế lớn thì áp lực càng được trải đều ra. Cũng như đũa càng dài thì khả năng đứt gãy là càng cao--> tần số (khả năng) đứt gãy tỉ lệ thuận với khoảng cách giữa 2 đầu đũa
Nhưng tần số HVG lớn nhất chỉ = 50%, trong khi chiều dài của NST lại rất lớn, trên NST tại vị trí giữa 2 gen xảy ra 2 lần trao đổi chéo (TĐC kép) thì khoảng cách thực tế sẽ lớn hơn tần số HVG tính được.
Tất cả chỉ mang tính tương đối:))

Last edited by a moderator:
G

gawayme

Đa tạ Mod và lamanhnt nhiều:khi (75): cảm giác thật thoải mái khi vấn đề đc giải tỏa:)

G

gawayme

Giải quyết đc vấn đề này lại lòi ra cái khác...:( là vầy:

VD đoạn NST có trình tự gen: ___A____B____C___
mình cần lấy đoạn C hoán. Xét với Gen A: do khoảng cách xa nên C dể gãy, nhưng gen C còn chịu tác động do lực lk của B rất mạnh (khoảng cách gần) chưa kể cộng thêm lực của A nên tóm lại dù 2 gen có xa hay gần thì cũng không thể xảy ra hoán vị đc:khi (185):

Giúp mình thì ráng giúp cho trót nhé:khi (46):

D

denlongbaycao_hp_c1

Giải quyết đc vấn đề này lại lòi ra cái khác...:( là vầy:

VD đoạn NST có trình tự gen: ___A____B____C___
mình cần lấy đoạn C hoán. Xét với Gen A: do khoảng cách xa nên C dể gãy, nhưng gen C còn chịu tác động do lực lk của B rất mạnh (khoảng cách gần) chưa kể cộng thêm lực của A nên tóm lại dù 2 gen có xa hay gần thì cũng không thể xảy ra hoán vị đc:khi (185):

Giúp mình thì ráng giúp cho trót nhé:khi (46):

Bạn đi sâu vào vấn đề ghê gớm @_@ Mình chưa bao giờ nghĩ quá sâu như vầy :|:|:khi (47)::khi (47)::khi (47):
Theo mình bạn nên nghĩ thoáng 1 chút : ko có điều gì là ko thể -> dù liên kết nó tương đối kha khá ( hihi mình ko bít là nó lớn hay nhỏ cỡ nào mà :D ) nhưng nó vẫn có thể xảy ra sự trao đổi và bạn cũng biết là nó chiếm % ko cao phải ko :):):)

Top Bottom