[sinh]Cộng sinh hay Hội sinh ??????

Status
Không mở trả lời sau này.
V

vihuynhtiendat

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Nghe người ta noái: chim sáo đậu trên lưng trâu gồi ăn luôn sinh vật kí sinh trên đó.
vậy tui nghĩ con sáo vừa no bụng mà con trâu cũng đỡ bị ngứa :D ~~> vậy cái này là quan hệ hợp tác, vì ko cần cũng ko sao hết
nhưng đáp án của sách nói là... Hội sinh ???

vậy là sao ta? :-? ai giải thích dùm với

N

nobita252

Có thể Hội sinh ở đây hiểu theo nghĩa có lợi cho sự sinh tồn chứ ko fải có lợi cho ngứa ngáy hay ko:D Con sáo có thức ăn để tồn tại, còn con trâu có ngứa thì cũng ko ảnh hưởng. Giải thik thế đúng ko nhỉ???
Mình cũng nghĩ là Hợp tác.

R

rahimasu

hội sinh là khi ko có thì chít,ở đây là hợp tác.đáp án láo lếu rồi.

A

adn

hội sinh là một bên có lợi còn bên kia chả mất cái gì.
Đằng này con trâu nó không bị sâu răng,con chim nó được no bụng mà con chim nó không nhất thiết phải kè kè đi với con trâu để kiếm ăn nên là hợp tác (cái này cô mình nói rồi)

H

huong18vn

theo mình nghĩ hợp tác là đúng vì con trâu mờ không cóa sáo vẫn cóa thể sống, sáo mờ không cóa trâu thì vẫn có thể ăn cái #--> hai loài cùng có lợi tuy nhiên không nhất thiết cần cho sự có mặt của nhau--> hợp tác

V

vihuynhtiendat

tui cóa câu này cũng ngộ ngộ nè:
Trong một hệ sinh thái, thiếu thành phần nào sau đây thì các chu trình vật chất vẫn diễn ra bình thường:
A. SV sxuất
B. SV dị dưỡng
C. SV phân giải
D. ko cóa câu nào đúng á
:-?
sách ra câu B (tui cũng ra vậy), nhưng người ta noái là câu D, vì người ta bảo trong một hệ sinh thái phải đủ 3 thành phần đó mới đc.
có ai đồng ý với tui ko, ai đồng ý dơ tay nào

V

vanlongthan

phải câu D mới đúng chứ, vì thiếu bất kể cái nào thì các chu trình ko thể bình thường được

N

nobita252

Hok rõ nên giải thik thế nào nữa, vì nếu ko có sinh vật dị dưỡng thì sinh vật sản xuất đâu có tự dưng lăn đùng ra chết để sinh vật phân giải làm việc!!! Nhưng mà câu B cũng hơi băn khoăn. Ai vô bàn luận tiếp đê!

H

huong18vn

sinh vật SX cũng có thể bị phân giải được chứ sao ??? hơi fân vân giữa B và D đấy

A

adn

khó nhỉ?Trong mấy bài tập về chuỗi thức ăn thì người ta toàn giả sử cái bọn sinh vật tiêu thụ ở giữa giữa nó bị tiêu diệt nên ít ảnh hưởng đến hệ sinh thái vì còn bọn sinh vật tiêu thụ khác.
Nếu chỉ có SVSX và SV phân giải thì cũng có được chu trình tuần hoàn vật chất khép kín nhưng mà theo sách thì HST phải có 3 loại SV trên.Nếu theo sách thì là câu D,còn nếu theo thực tế thì là câu B.Đi thi mà gặp câu này thì chắc cứ chọn D cho nó chắc (câu này nằm trong vấn đề tranh cãi,chắc không có đâu) :D

C

cry247

tớ thì nghĩ là câu D cu8ngx khó mà giải thich nhỉ (':?:')

nhưng cư sgk mà nói thế cho chắc chắn vì lúc người ta chấm điểm mình đâu có ở đấy để 3 mặt 1 lời (':cry:')

L

linkhoney

Cau nay hoi sinh la dung roi ma, 1 ben co loi va ben kia chang mat j. Con trau cung co loi j dau, vi may con vat ki sinh chang lam j con trau ca. Noi chung, hoi sinh van dung hon. Vi hop tac la nhan manh den ca 2 cung co loi bang nhau, theo y cua tu Hop tac ay, co loi nhu nhau ma. Nhung o day thi con sao co loi qua ay chu. MA tu nhien ngoi giai thich Sinh hoc sao ma nghe giong ke chuyen the nhi.

H

huong18vn

linkhoney said:
Cau nay hoi sinh la dung roi ma, 1 ben co loi va ben kia chang mat j. Con trau cung co loi j dau, vi may con vat ki sinh chang lam j con trau ca. Noi chung, hoi sinh van dung hon. Vi hop tac la nhan manh den ca 2 cung co loi bang nhau, theo y cua tu Hop tac ay, co loi nhu nhau ma. Nhung o day thi con sao co loi qua ay chu. MA tu nhien ngoi giai thich Sinh hoc sao ma nghe giong ke chuyen the nhi.
hik hik đi thi ai ngồi nghĩ được như này chứ !!!!

S

snowhot

tớ thử giải thích câu B nhé:
1/ sgk nói 1 chu trình vật chất phải đử 3 yếu tố trên
2/ nếu ko có sv dị dưỡng thì svsx cứ phát triển mải rồi đến lúc môi trường ko cung cấp dc đủ dkiên5 sống cho bọn chúng nữa thì tụi nó tiêu , như vậy thì chu trình vật chất đó sẽ dừng lại ^o^

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom