[sinh]CÓ NHIỀU VẤN ĐỀ CÒN THẮC MẮC QUANH VIỆC GIẢI ĐỀ THI

V

viendong1970

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

hôm nay ngồi làm trắc nghiệm mình gặp thắc mắc ở câu này,các bạn suy nghĩ thử xem sao:
điều kiện quan trọng nhất để hình thành quần thể mới:
a.cách ly sinh thái
b.cách ly di truyền
c.cách ly địa lý
d.tất cả đều đúng
Đáp án : b ===>có lẽ chưa hợp lý lắm,vì quần thể <loài, mà cách ly di truyền lại là hình thành loài mới,vì vậy mình nghĩ là c mới đúng nhỉ?

N

nobita252

Re: CÓ NHIỀU VẤN ĐỀ CÒN THẮC MẮC QUANH VIỆC G

viendong1970 said:
hôm nay ngồi làm trắc nghiệm mình gặp thắc mắc ở câu này,các bạn suy nghĩ thử xem sao:
a.cách ly sinh thái
b.cách ly di truyền
c.cách ly địa lý
d.tất cả đều đúng
Đáp án : b ===>có lẽ chưa hợp lý lắm,vì quần thể <loài, mà cách ly di truyền lại là hình thành loài mới,vì vậy mình nghĩ là c mới đúng nhỉ?
Bạn đúng rùi đó! Cách li di truyền dẫn đến hình thành loài mới, còn để hình thành quần thể mới chỉ cần cách li địa lí là được rùi.

L

lagrangevn4

tUI CŨNG NGHĨ LÀ CÁCH LI ĐỊA LÍ VÌ QUẦN THỂ THÌ PHẢI ĐƯỢC CÁCH LI Ở MỘT MỨC ĐỘ NHẤT ĐỊNH VỚI CÁC CÁ THỂ LÂN CẬN CŨNG THUỘC LOÀI ĐÓ (CÁCH LI SINH THÁI CŨNG LÀ ĐỦ RỒI)

P

pika

viendong1970 said:
a.cách ly sinh thái
b.cách ly di truyền
c.cách ly địa lý
d.tất cả đều đúng

Câu này thầy giáo mình đã cho làm rồi. đúng là đáp án B chưa thật chính xác. theo tớ nên sửa là đáp Án A. còn giải thích thì lagrangevn4 đã giải thích rồi

H

hoctrongoan

viendong1970 said:
a.cách ly sinh thái
b.cách ly di truyền
c.cách ly địa lý
d.tất cả đều đúng

hi, mình nghĩ đáp án của học mãi là đúng. Đáp án của câu này là cách li di truyền.
Vì đơn vị cơ bản của loài là quần thể :)

V

vanlongthan

viendong1970 said:
a.cách ly sinh thái
b.cách ly di truyền
c.cách ly địa lý
d.tất cả đều đúng
-----------
cái bài này phải có thêm đáp án E : Cách ly sinh thái và Cách ly địa lý !
2 cái này đều được !

S

snowhot

cách ly di truyền là tổng quát nhất vì tất cả các dạng cách li đều dẫn đến cách ly di truyền mà, bởi vậy trong đáp án có cách ly di truyền là tốt nhất

V

vanlongthan

bạn nhầm rồi, đây là hình thành quần thê mới chứ có p[hải loài mới đâu !

S

snowhot

1 bài toán đơn giản nhé: để mua một ổ bánh mì 2000, một người với số tiền bao nhiêu thì mua dc 1 ổ bánh mì với tâm trạng thoải mái nhất :
a. 1900
b.2000
c.2500
nếu đáp án a thỉ phải tốn ít nước miếng năn nỉ( với lý do ưên tiền . hi hi)
còn 2000 thì chỉ có bánh mì thôi, 2500 có thể mua dc cả trà đá nữa , vừa ăn vừa uống, thoải mái quá còn gì. ( ví dụ ăn uống chắc dễ hiểu hơn há)

V

vanlongthan

snowhot said:
1 bài toán đơn giản nhé: để mua một ổ bánh mì 2000, một người với số tiền bao nhiêu thì mua dc 1 ổ bánh mì với tâm trạng thoải mái nhất :
a. 1900
b.2000
c.2500
nếu đáp án a thỉ phải tốn ít nước miếng năn nỉ( với lý do ưên tiền . hi hi)
còn 2000 thì chỉ có bánh mì thôi, 2500 có thể mua dc cả trà đá nữa , vừa ăn vừa uống, thoải mái quá còn gì. ( ví dụ ăn uống chắc dễ hiểu hơn há)
------
không nói thế này được, các dạng cách ly địa lý và sinh thái chỉ dẫn đến cách ly di truyền khi chúng cách ly kéo dài mà thôi

Top Bottom