[sinh]các cơ chế cách ly

E

environment

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho mình hỏi câu này với giao phối có làm thay đỏi tần số tương đối các alen khôngvà còn câu nay nữa.Hình thức cách ly nào đánh dấu sự hình thành loài:
A.cách ly địa lý
B.cách ly di truyền
C.cách ly sinh sản
D.cách ly sinh thái

C

chiryka

Câu này ra theo chương trình cũ, đáp án là cách li sinh sản.
theo chương trình mới ko học về cách li sinh thái và cách li di truyền đâu :)

Last edited by a moderator:
U

uoc_mo_tot_bac

Giao phôi ngẫu nhiên ko làm thay đôi cả tân sô kiểu gen, còn giao phôi ko ngẫu nhiên thì làm thay đôi tần sô kiểu gen.
Nhung cả 2 loại giao phôi này đều ko làm thay đôi tần sô tương đối các alen.
Câu tiếp chọn ý B.

C

chiryka

chậc chậc, mình giải thích cho nhé, chương trình cũ mới có cách li di truyền, chương trình mới chấp nhận đáp án cách li sinh sản. vì cách li di truyền nằm trong cách li sinh sản. :)
đây là lí giải của ông thầy đã đe mình 2 năm, dù trình độ của ông này có hạn nhưng mình nghĩ có thể tham khảo đuợc :)

U

uoc_mo_tot_bac

Cách li sinh sản dẫn đến cách li di truyền, rôi cuối cùng là hình thành loài mới.
Bọn mình thi củ, kiểm tra có câu này, đáp án là cách li di truyền mà.

Y

yeu_doi_yeu_vo

Mình chỉ nhớ giao phối không ngẫu nhiên ko làm thay đổi tần số alen chỉ làm thay đổi thành phần kiểu gen 100% đấy
Còn câu 2 của bạn thì cách li di truyền và cách li sinh sản là ONE chọn di truyền hay SS đều được

L

lv_cn_dbk

cho mình hỏi câu này với giao phối có làm thay đỏi tần số tương đối các alen khôngvà còn câu nay nữa.Hình thức cách ly nào đánh dấu sự hình thành loài:
A.cách ly địa lý
B.cách ly di truyền
C.cách ly sinh sản
D.cách ly sinh thái
Bạn ơi.Hôm trc mình làm trên hocmai đáp án là A mà:(

V

vyhien

cách li địa lí sẽ dẫn đến cách li sinh sản, sau đó dẫn đến hình thành loài mới.
Cách li sinh sản còn được gọi là cách li di truyền. Cô giáo tớ bảo thế :D

D

dinhquangkhai

đấy là đánh đấu sự hình thành loai nên phải chọn cách li sinh sinh sản chứ vì mốc cách li sinh sản là đã trơ thành loài mới

L

lovelygirl_nhinho

theo mình dánh dấu sự hình thành làoi mới là cách li di truyền.
giao phối ngâu nhien ko làm thay dổi tần số alen ma chỉ có giao phoi ko ngau nhien(tuc la giao phoi co chon loc,giao phoi can huyet 0 moi lam thay doi tan so alen

Z

zyu_mynh

cả nhà ui!chỉ giáo cho mình câu này với!thanks cả nhà tr"c nhaz!:
Ở ruồi giấm pt Protein biểu hiện tính trạng ĐB mắt trắng so với pt Protein biểu hiện tính trạng mắt đỏ kém 1 a.a và có 2 a.a. những biến đổi này xảy ra trong gen quy định mắt đỏ là :
A.mất 2 cặp nu nằm trong 2 bộ mã hóa kế tiếp nhau
B.mất 3 cặp nu nằm gọn trong 1 bộ mã hóa
C.mất 3 cặp nu nằm trong 3 bộ mã hóa kế tiếp nhau
D.mất 3 cặp nu nằm trong 2 bộ mã hóa kế tiếp nhau
ThankS kả nhà nhớ!

F

fernaldo

cách li sinh sản thì dẫn đến thình thành loài mới. Cách li sinh sản hay còn có bản chất là cách li di truyền. ban đầu khi cách li dia j lí thì dãn đến cách li sinh san. Còn giao phối thì không làm thay đổi tần số alen mà chỉ lamf thay đỏi thành phần kiểu gen. chính xác đó

K

khin123789

chon cau C la dung nhat
vi du chuoi pt protein 123,456,789 khi đột biến mất o mỗi bộ 3 mot cap nu thi tro thanh 1_3,45_ ,_89,khi đó bộ 3 sau db la 134,589 se kém 1 a a so với ban đầu và tạo thành 2 a a mới

T

thang1191

các bạn hãy xem lại sách chuẩn kiến thức môn sinh học đi cách li địa lý va cách li sinh thái đêu dẫn tới hình thành loài mới

Y

yuri_kun

cái này theo mj`nh cứ dựa vào cơ bản, Thuyết tiến hóa của Đác-uyn thui! Rõ ràng trong quá trj`nh tiến hóa của thế giới vật chất hữu cơ thj` chính sự thay đổi về vị trí các lục địa hoặc thay đổi điều kiện môi trường xung quanh đã dẫn tới sự hj`nh thành loài mới mà! Nhưng nếu chọn đáp án cuối cùng thj` theo mj`nh là cách li di truyền, vj` đó là nguyên nhân trực tiếp nhất! Có những trường hợp ko cần các loại cách li kia vẫn xảy ra cách li di truyền mà!

C

ccmt19

vấn đề là chương trình mới không có cách ly di truyền.
Hình thành loài mới đâu cần thay đổi ts alen .
Cách ly địa lí & sinh thái -> cách ly sinh sản rồi mới gọi là hình thành loài mới.
Nếu câu này ra thì phải chỉnh lại đề or đáp án or ko ra. ok?

T

tsukushi493

A.cách ly địa lý
B.cách ly di truyền
C.cách ly sinh sản
D.cách ly sinh thái

Theo sgk cơ bản là đúng cậu ak
-------------------------------------------

T

tieuthuyeu_changngoc

mình nghĩ là giao phối có làm thay đổi tần số tương đối của các alen đấy!!

Top Bottom