[sinh]các bạn ơi cho mình hỏi???????

L

libtraral

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đột biến gen làm mất 1 axit amin và có 2 axit amin mới trong chuỗi pôlipeptit tương ứng là do:
A. trong 3 bộ ba liên tiếp, mỗi bộ ba mất 1 cặp nuclêôtit.
B.trong 2 bộ ba kế tiếp nhau, một bộ ba mất 1 cặp nuclêôtit, một bộ ba mất 2 cặp nuclêôtit.
C.trong 3 bộ ba bất kì mỗi bộ ba mất 1 cặp nuclêôtit trong gen.
D.trong 3 bộ ba liên tiếp, mỗi bộ ba mất 1 cặp nuclêôtit hoặc trong 2 bộ ba kế tiếp nhau, một bộ ba mất 1 cặp nuclêôtit, một bộ ba mất 2 cặp nuclêôtit.
Đáp án là câu D nhưng mình thấy nếu trong 2 bộ ba kế tiếp nhau, một bộ ba mất 1 cặp nuclêôtit, một bộ ba mất 2 cặp nuclêôtit thì chỉ mất 1 aa và thêm 1 aa mới thôi chứ? các bạn thấy sao?

Last edited by a moderator:
A

astrasheld

Câu này sai
Phải là mất 1 cặp nucleotit và có thêm 2 nucleotit thi mới đúng ch8ws nhỉ

K

kdhd

câu a bạn à. chi tui dạy đó....................................................................

V

votuvinh

câu a bạn à. chi tui dạy đó....................................................................
chuẩn! đơn giản! vì khi mất ba nu ở ba bộ ba kế tiếp! thì tương đương mất một bộ ba! còn lại 6 cặp nu sẽ tạo thành hai bộ ba với thứ tự các nu trong mỗi bộ ba khác ban đầu! vì thế câu a là đúng

Q

quynhtuong

Theo mình thì câu này đề ra chưa sát
Nếu giả sử đáp án là mất đi ba cặp Nu ở "ba" aa liền nhau thì có thể xuất hiện bộ ba kết thúc ngay ở bộ ba mơi được tạo ra đó
VD:UGG AAA XAG mất đi Nu tạo thành aa mới có thể là UGA AAG nên đáp án này chưa chính xác
Cón nếu hai bộ ba liền nhau một bộ ba mất đ 2 Nu còn 1 bộ mất đi một Nu ta vẫn có thể chỉ ra được trường hợp sai như sau
VD: UGG AAA XAG mất Nu và có thể chỉ tạo ra một aa mới là GAA XAG
Vậy nên câu hoi này theo mình là không có đáp án đúng

K

kimnguyen_1

câu A đúng nhưng chưa chắc đã là đáp án cuối cùng đâu
câu D bao hàm hơn,nhưng mik ko nghĩ ra đk sao 2 aa liền nhau,1 aa mất 1 cậu còn 1 aa mất 2 cặp lại tạo ra đc 2 aa mới
và lại bạn kia bảo đáp án là câu D mà

T

thinhvt1958

trời ơi! câu này A là đúng rõ ràng mà các bạn, mình nghĩ hocmai nen xem lại!!

C

chiryka

Thực ra là có trường hợp câu D đúng, đó là trường hợp mất cặp làm biến đổi bộ ba kết thúc, dẫn đến đoạn poli peptit được nối thêm 1 aa mới và 1 aa cũ bị thay thế thanhf 1 aa mới. Nhưng nếu thế thì đề ra quả là chơi chữ nhau, vì đề vốn ko nói là đoạn poli peptit có ngắn hơn hay dài ra thêm đâu, chỉ nói là mất 1 với có 2 aa mới . Đáp án D đúng .

S

sano_9x

nếu là trắc nghiệm thì đáp án A là đúng rồi, nhưng còn có trường hợp khác là mất 1(hoặc 2) cặp Nu ở 1 bộ ba, bộ ba tiếp theo không sao,bộ ba tiếp theo nữa bị mất 2 (or 1) cặp Nu. Ví dụ
123456789

T

trandangkhoa11

mình cũng nghi la da A dung hon dap an D nhưng không hiểu sao dap an lại là D chắc có thể là dap an bị đăng nhầm rồi các bạn ạ.

H

hieupyqtvn

cau nay chon A.chac chan roi .cac ban gui y kien len hoc mai thoi nao??????

P/S: Chú ý viết tiếng việt có dấu~Thân

Last edited by a moderator:
N

nguyenchuphap

tớ thấy đáp án bị sai.nếu theo đề thì chỉ mất 3 nu và xuất hiện 1 â mới thôi.

B

boy8xkute

Đột biến gen làm mất 1 axit amin và có 2 axit amin mới trong chuỗi pôlipeptit tương ứng là do:
A. trong 3 bộ ba liên tiếp, mỗi bộ ba mất 1 cặp nuclêôtit.
B.trong 2 bộ ba kế tiếp nhau, một bộ ba mất 1 cặp nuclêôtit, một bộ ba mất 2 cặp nuclêôtit.
C.trong 3 bộ ba bất kì mỗi bộ ba mất 1 cặp nuclêôtit trong gen.
D.trong 3 bộ ba liên tiếp, mỗi bộ ba mất 1 cặp nuclêôtit hoặc trong 2 bộ ba kế tiếp nhau, một bộ ba mất 1 cặp nuclêôtit, một bộ ba mất 2 cặp nuclêôtit.
Đáp án là câu D nhưng mình thấy nếu trong 2 bộ ba kế tiếp nhau, một bộ ba mất 1 cặp nuclêôtit, một bộ ba mất 2 cặp nuclêôtit thì chỉ mất 1 aa và thêm 1 aa mới thôi chứ? các bạn thấy sao?

Chắc chắn là câu A rồi bạn à

Câu D là nhầm rồi

Mình đọc sách thì cũng có sách của Phùng Duy Đổng giải đáp án câu A đấy

Top Bottom