[sinh 9]Một số câu hòi trong sgk sinh 9!

P

pe_sull

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1/Thế nào là di truyền liên kết ? hiện tượng này đã bổ sung cho quy luật phân li độc lập của Menđen như thế nào?
2/Hãy giải thích thí nghiệm của Moocgan về sự di truyền liên kết dựa trên cơ sỏ tế bào học?
3/So sánh kết quả lai phận tích F1 trong 2 trường hợp di truyền độc lập và di truyền liên kết của 2 cặp tính trạng.
***Đây đều là các câu hỏi trong SGK/43
Mình đang cần gấp. Thanks các bạn nhiều !
:M037::M037::M037::M037::M037:

T

thaophuongnguyenxinh

1. Di truyền liên kết là 1 nhóm các tính trạng dc di truyền cùng nhau, dc qui định bởi các gen nằm trên 1 NST, dc phân bố gần nhau cùng phân li và tổ hợp trong quá trình giảm phân và thụ tinh
Nếu sự di truyền độc lập đã làm xuất hiện nhiều biến dị tổ hợp thì liên kết gen lại hạn chế sự xuất hiện biến dị tổ hợp. Vì vậy , di truyền liên kết đảm bảo cho sự di truyền bền vững của từng nhóm tính trạng dc qui định bởi các gen trên một nhiễm sắc thể

2. Giải thích hiện tượng trên cơ sở tế bào học thì bạn chỉ cần nêu thí nghiệm, kết quả dưới dạng viết kí hiệu đó
( Tham khảo thêm SGK nha)

3.
Sự khác nhau là
@ Di truyền độc lập
- 2 cặp gen tồn tại trên 2 cặp NST
- Các cặp gen phân li độc lập và tổ hợp tự do ở F1 tạo ra 4 giao tử vs tỉ lệ bằng nhau
- Kết quả lai phân tích tạp ra 4 kiểu gen và 4 kiểu hình có tỉ lệ 1:1:1:1

@ Di truyền liên kết
- 2 cặp gen tồn tại trên cùng 1 NST
- các cặp gen liên kết khi giảm phân ở F1 tạo ra 2 loại giao tử
- Kết quả lai phân tích tạo ra 2 kiểu gen và 2 kiểu hình có tỉ lệ 1:1

M

mylovedbsk

Cho mình hỏi gấp:
Tại sao trong cấu trúc dân số nước ta,tỉ lệ nam:nữ là 1:1?
Thanks ngay ^^

C

cass_dbsk_96

Vì nữ giới thuộc giới đồng giao tử,chỉ cho một loại trứng mang NST X,còn nam giới thuộc giới dị giao tử cho hai loại tinh trùng một mang NST X và một mang NST Y ma`hai giao tử X và Y có tỉ lệ ngang nhau nên tỉ lệ nam nữ là 1:1

P

phiphikhanh

Bài 11 .TT_TT

Mọi người ơi giúp mình với : Câu 4 bài 11 trang 36 :khi (143):, mình ngu sinh:khi (143)::khi (143)::khi (143)::khi (143):lắm ko bik làm . Giúp mình nhá:khi (15)::khi (15)::khi (15)::khi (15)::khi (15): :
Sự kiện quan trọng nhất trong quá trình thụ tinh là j trong các quá trình sau đây ?
a)Sự kết hợp theo nguyên tắc : một giao tử đực với giao tử cái
b)Sự kết hợp nhân của hai giao tử đơn bội
c)Sự tổ hợp bộ NST của giao tử đực và giao tử cái
d)Sự tạo thành hợp tử
Nhớ giải thik vì sao nhá ! Thông cảm vì tớ bị mất căn bản phần này . Thanks trước :khi (197)::khi (197)::khi (197)::khi (197)::khi (197)::khi (79)::khi (79)::khi (79)::khi (79)::khi (79):

H

hmn_96

đáp án là C tớ wên mất cách gt tại sao zùi sorry nhaz!!
nếu tuj nhớ ra sẽ bảo vs bạn nha

C

camnhungle19

Mọi người ơi giúp mình với : Câu 4 bài 11 trang 36 :khi (143):, mình ngu sinh:khi (143)::khi (143)::khi (143)::khi (143):lắm ko bik làm . Giúp mình nhá:khi (15)::khi (15)::khi (15)::khi (15)::khi (15): :
Sự kiện quan trọng nhất trong quá trình thụ tinh là j trong các quá trình sau đây ?
a)Sự kết hợp theo nguyên tắc : một giao tử đực với giao tử cái
b)Sự kết hợp nhân của hai giao tử đơn bội
c)Sự tổ hợp bộ NST của giao tử đực và giao tử cái
d)Sự tạo thành hợp tử
Nhớ giải thik vì sao nhá ! Thông cảm vì tớ bị mất căn bản phần này . Thanks trước :khi (197)::khi (197)::khi (197)::khi (197)::khi (197)::khi (79)::khi (79)::khi (79)::khi (79)::khi (79):

Đáp án C là đúng rùi .

giải thích nè: trong thụ tinh điều quan trọng nhất là sự tổ hợp của bộ NST đơn bội mà thụ tinh thì phải có giao tử đực và giao tử cái để tạo thành hợp tử
khi tổ hợp lại thì bộ NST của con bằng số lượng NST đặc trưng cho loài

Top Bottom