Sinh [Sinh 9] Câu hỏi ôn tập

roates

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng ba 2017
93
63
96
22
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. Hiện tượng thoái hóa giống là gì? Nguyên nhân?
2. Trong chọn giống, người ta dùng phương pháp tự thụ phấn bắt buộc và giao phối gần nhằm mục đích gì?
5. Cơ sở di truyền của hiện tượng ưu thế lai? Tại sao không dùng cơ chế lai F1 để nhân giống?
5. Giair thích vì sao các cành phía dưới của cây sống trong rừng lại sớm bị rụng?
6. Các cá thể sống trong cùng một khu vực có những mối quan hệ nào? Ý nghĩa của các mối quan hệ đó?
7. Các sinh vật cùng loài hỗi trợ và cạnh tranh nnhau trong những điều kiện nào?
8. Quan hệ giữa cá thể trong hiện tượng tự tỉa ở thực vật là mối quan hệ gì? Trong điều kiện nào thì hiện tượng tự tỉa diễn ra mạnh mẽ?
8. Trong thực tiễn sản xuất, cần làm gì để tránh sự cạnh tranh giữa các cá thể sinh vật để không làm giảm năng suất vật nuôi, cây trồng?

Em cảm ơn ạ, khi nào không hiểu em lại hỏi tiếp :D

roates

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng ba 2017
93
63
96
22
9. tháp dân số trẻ và thá* dân số già khác nhau ntn?

aooyuki@gmail.com

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng hai 2016
486
552
151
22
Đồng Nai
1. Hiện tượng thoái hóa giống là gì? Nguyên nhân?
2. Trong chọn giống, người ta dùng phương pháp tự thụ phấn bắt buộc và giao phối gần nhằm mục đích gì?
5. Cơ sở di truyền của hiện tượng ưu thế lai? Tại sao không dùng cơ chế lai F1 để nhân giống?
5. Giair thích vì sao các cành phía dưới của cây sống trong rừng lại sớm bị rụng?
6. Các cá thể sống trong cùng một khu vực có những mối quan hệ nào? Ý nghĩa của các mối quan hệ đó?
7. Các sinh vật cùng loài hỗi trợ và cạnh tranh nnhau trong những điều kiện nào?
8. Quan hệ giữa cá thể trong hiện tượng tự tỉa ở thực vật là mối quan hệ gì? Trong điều kiện nào thì hiện tượng tự tỉa diễn ra mạnh mẽ?
8. Trong thực tiễn sản xuất, cần làm gì để tránh sự cạnh tranh giữa các cá thể sinh vật để không làm giảm năng suất vật nuôi, cây trồng?

Em cảm ơn ạ, khi nào không hiểu em lại hỏi tiếp :D
1. thoái hóa giống là hiện tượng tỉ lệ gen dị hợp giảm dần, tỉ lệ gen đồng hợp tăng lên, mà chúng ta đc biết rằng gen đồng hợp thì có cả gen ồng hợp lặn, biểu hiện các tính trạng lặn, biểu hiện các KH xấu.
Nguyên nhân: do giao phối gần * giao phối cận huyết * hay tự thụ phấn
2. Để tạo ra gen đồng hợp, phục vụ cho chọn giống, giúp chọn lựa các giống thuần chủng để nuôi, trồng
5: vì ở rừng, cây cối mọc nhiều nên để sống được thì chúng phải rất cao mới hứng đc hết ánh sáng đủ cho bản thân, mà những cành phía ưới, ko nhận đc ánh sáng, tồn tại không được lậu nên chúng sớm rụng để cành mới mọc ra cao hơn
6. có ở SGK nhé
7. hỗ trợ đối địch vs kẻ thù, che chắn bảo vệ cho nhau, cùng nhau làm việc gì đó chung
cạnh tranh: về thức ăn, chỗ ở, muối khoáng, chất dinh dưỡng, những yếu tố thiết yếu của môi trường
8 ? mình ko hiểu, chắc do chưa học
8.
cung cấp đầy đủ các yếu tố cho sự phát triển của chúng, trong 1 diện tích nuôi trồng không nên để sác sinh vật đó quá nhiều hay quá ít với nhau

p/s: đã xong nè, xl để bạn chờ lâu nha, thông cảm cho mình, chúc bạn học tốt, thi đc kết quả như mong đợi, mong bạn ủng hộ diễn đàn
- Thân -

Last edited:
  • Like
Reactions: roates
Top Bottom