Sinh [Sinh 8] Thảo luận

Status
Không mở trả lời sau này.
H

hongnhung.97

Ờ ah... khô rát :-?. Vậy là xong câu 1. Còn câu 2 cả nhà nhé ;)).
Câu 2: Chị mình nói khi đang nóng, da đang ra mồ hôi [đi nắng về] thì không nên rửa mặt vì da sẽ đen. Quan sát thì mình thấy đúng thiệt... Vậy lý giải sao đây mọi người
Có khi nào lượng sắc tố sau khi rửa nó tăng lên không nhỉ :-?

C

cobebuongbinh_97

cảCả nhà cùng bay vào moi moi móc móc nó ra nào :x

Câu 1: Có 1 bà nói với mình là chỉ nên rửa mặt bằng nước lạnh, không nên dùng nước nóng thì da mới đẹp. Vậy ý kiến đó có đúng? Tại sao?
theo tớ thì k có cái nào đúng cả nà
tớ nghĩ nếu rửa mặt =nước lạnh thì sẽ k thể xoá hết vi trùng trên da mình được
còn rửa =nc nóng thì có thể vi trùng sẽ chết hết nhưng sẽ làm tổn thương da bởi da được cấu tạo rất mỏng
theo tớ thì nên rửa = nc ấm vừa diệt dc vi trùng trên da vừa giữ dc độ ẩm k bị khô cho da
@-)@-)@-)
:rolleyes::rolleyes:Vậy thì tốt nhất là nên dùng nước ấm để rửa mặt là tốt nhất.:)>-:)>-:)>-:)>-

T

thienthannho.97

Còn nếu quá lạnh thì da bị sao hả con?

Vì nếu rửa mặt bằng nước quá lạnh sẽ gây kích ứng cho da ạ ;))

Con tìm đươc cái này ;))

- Rửa mặt với sữa rửa mặt hai lần một ngày vào sáng và tối là lý tưởng.
- Không sử dụng xà phòng để rửa mặt vì nó sẽ làm khô da.
- Không nên rửa mặt bằng nước quá nóng hay quá lạnh vì có thể gây kích ứng da.
- Không làm sạch quá kĩ làn da vì sẽ mất lớp dầu tự nhiên bảo vệ da.
- Tránh sử dụng các sản phẩm rửa mặt có chứa cồn.
- Luôn luôn loại bỏ trang điểm trước khi rửa mặt.
- Chỉ thoa sữa rửa mặt khi khuôn mặt đã ướt

L

locxoaymgk

Vì nếu rửa mặt bằng nước quá lạnh sẽ gây kích ứng cho da ạ ;))

Con tìm đươc cái này ;))

Cần gì phải thảo luận rắc rối từ mù vậy!
Bạn nên rửa mặt buổi sáng với nước ấm khoảng 30 – 40 độ . Nhiệt độ này giúp cho lỗ chân lông và mạch máu giãn ra vừa phải, vừa rửa sạch bụi bẩn vừa giữ được độ ẩm và khiến cho da mềm mại do các mao mạch máu được đặt trong trạng thái co giãn. Đồng thời, sau khi rửa mặt sạch, bạn cũng có thể dùng nước lạnh rửa lại sẽ có lợi cho việc co giãn lỗ chân lông, tăng độ đàn hồi và dẻo dai cho làn da ( chú ý là nhiệt độ giữa ấm và lạnh ko chênh lênh nhau quá).Còn buổi tối trước khi ngủ thì chỉ rửa mỗi nước ấm thôi.

T

thienthannho.97

Câu 2: Chị mình nói khi đang nóng, da đang ra mồ hôi [đi nắng về] thì không nên rửa mặt vì da sẽ đen. Quan sát thì mình thấy đúng thiệt... Vậy lý giải sao đây mọi người

Thế theo anh câu này lí giải như nào ạ !! Câu này chưa ai có tài liệu ạ !! :)

L

locxoaymgk

Thế theo anh câu này lí giải như nào ạ !! Câu này chưa ai có tài liệu ạ !! :)

Rửa mặt hay không rửa mặt cũng như vậy thôi. Phải chăng là do khi đi giữa trời nắng bị tia tử ngoại chiếu nhiều quá nên da sạm lại. Còn việc rửa mặt thấy da mình bị đen chắc bởi vì rửa mặt làm cho mắt trở nên ko bị căng và mát mẻ so với khi đi ra trời nắng bị ánh sáng hắt vào nên mới cảm thấy da mình đen lại!!

P/s : theo ý kiến của anh là vậy còn tùy thuộc vào mọi người!!
Anh chỉ biết đi ra nắng mà khi về đã rửa mặt thì bị đau đầu mà thôi!!

H

hongnhung.97

:-j Không phải anh ah. Cái này em đã thử lấy mình ra chứng minh + lôi kéo mấy đứa bạn... ép tụi nó thưc hiện ~~> kết quả nửa gương mặt có rửa của em đen =)). Hệ quả cuối em đang ở nhà =))

P.s Còn cái bị đau đầu thì tùy thôi anh ^^. Tuy cơ thể và tùy cách rửa ^^. Câu 1 ... :-? tối nay em nghĩ thử :">

M

meoconnhinhanh97

bon chen vô đoán tí tí
hay là do
ta đi ra nắng tiếp xúc với ánh nắng mặt trời
khi rửa mặt mấy cái tia cực tím đó tạo thành axit kết hợp với nước làm đen da nhỉ
đoán thôi nghen

H

hongnhung.97

bon chen vô đoán tí tí
hay là do
ta đi ra nắng tiếp xúc với ánh nắng mặt trời
khi rửa mặt mấy cái tia cực tím đó tạo thành axit kết hợp với nước làm đen da nhỉ
đoán thôi nghen

:-? Biết đâu được... Nhưng việc các tia cực tím biến thành axit thì hơi xa không nhỉ... :-? Cái này chắc có dính gì đó đến sắc tố da... tăng lượng sắc tố lên... :-?

L

locxoaymgk

:-j Không phải anh ah. Cái này em đã thử lấy mình ra chứng minh + lôi kéo mấy đứa bạn... ép tụi nó thưc hiện ~~> kết quả nửa gương mặt có rửa của em đen =)). Hệ quả cuối em đang ở nhà =))

P.s Còn cái bị đau đầu thì tùy thôi anh ^^. Tuy cơ thể và tùy cách rửa ^^. Câu 1 ... :-? tối nay em nghĩ thử :">
rửa mắt 8-}--> Mắt sáng và dịu lại 8->$-)----> Nhìn thấy da mình sạm o-+.
Hay rửa mặt làm loại bỏ đi lớp chất nhờn bên ngoài làm da mình sạm?
(không đúng :rolleyes:)
Chứ đi ra nắng bị ánh sáng hắt vào toàn bị nhìn thấy vật nào cũng biến thành màu xanh màu đỏ còn đâu mà thấy da đen:-&:mad:):O)=:)!
Em thử đứng giữa trời nắng một buổi chiều xem và không rửa mặt và đợi khoảng 10 phút ----> da vẫn đen8->.

Còn cái việc có liên quan đến sắc tố da đấy đã bao gồm trong ánh nắng mặt trời rồi !!
Ánh sáng mặt trời làm thay đổi sắc tố da!! :p

Last edited by a moderator:
H

hongnhung.97

Nhưng vấn đề là cả mặt em dưới nắng [em đi chơi với bạn]. Sau đó về khi mặt còn đang đỏ + nóng, vác ra rửa 1 nửa. Nửa còn lại đợi hạ nhiệt em rửa nốt =)) [ở dơ]. 2, 3 lần như thế thì mặt em có sự thay đổi màu sắc... 2 khúc :)). Ngoài em thì đám bạn của em đứa nào cũng thế... :-? [Em ép tụi nó thực hiện chung mà :">]

T

thienthannho.97

Nhưng vấn đề là cả mặt em dưới nắng [em đi chơi với bạn]. Sau đó về khi mặt còn đang đỏ + nóng, vác ra rửa 1 nửa. Nửa còn lại đợi hạ nhiệt em rửa nốt =)) [ở dơ]. 2, 3 lần như thế thì mặt em có sự thay đổi màu sắc... 2 khúc :)). Ngoài em thì đám bạn của em đứa nào cũng thế... :-? [Em ép tụi nó thực hiện chung mà :">]

Theo con một phần là nó sẽ gây cho mình cảm giác đau đầu đó mama :-? Tài liệu này con mới tìm được nek` !!!

Vừa ở ngoài trời nắng về, bạn chỉ muốn rửa mặt ngay cho mát. Đừng làm vậy nếu không muốn mắc chứng đau đầu.

Việc hoạt động, chơi thể thao ngoài nắng làm cơ thể thoát ra nhiều mồ hôi. Nhiều người về nhà, khi thấy đầu, mặt nóng bức khó chịu là muốn tắm, gội đầu, rửa mặt ngay cho mát mẻ. Thế nhưng, cảm giác dễ chịu chỉ là được một lúc và không lâu sau, đầu, mặt có thể sẽ nóng trở lại cùng chứng đau đầu. Vài viên thuốc giảm đau có thể giúp xoa dịu cơn đau.

Tuy nhiên những ngày sau đó, bệnh vẫn diễn biến tương tự, dẫn đến là đau đầu mạn tính kèm theo rối loạn tiêu hóa, loét dạ dày, viêm gan… do việc dùng thuốc giảm đau nhiều và kéo dài.

Tại sao lại đau đầu? Để thích nghi với nhiệt độ thay đổi bên ngoài môi trường, cơ thể chúng ta cũng tự điều chỉnh nhằm tạo sự quân bình. Ví dụ: Thân nhiệt cơ thể trung bình bao giờ cũng khoảng 37 độ C. Trời lạnh, máu trong người cũng bị ảnh hưởng lạnh, khi máu đi ngang qua vùng đồi thị sau não, các trung tâm giao cảm ở đó bị kích thích khiến mạch máu ngoại biên co lại, da gà nổi lên... làm cho thân nhiệt cũng tăng. Ngược lại, nếu nhiệt độ quá cao làm máu trở nên nóng, các trung tâm đối giao cảm bị kích thích sẽ khiến giãn mạch máu ngoại biên, gây xuất mồ hôi... và nhiệt độ cơ thể cũng giảm xuống.

Trường hợp đi nắng về, cảm giác đầu, mặt nóng, nếu bạn rửa mặt ngay sẽ thấy mát mẻ nhưng sau đó "bộ máy điều hòa nhiệt độ" hoạt động dẫn những hơi nóng còn lại trong cơ thể đến vùng mặt (đang mát do vừa được rửa bằng nước) và kết quả là mặt bạn nóng bừng trở lại. Hơi nóng đưa lên đầu sẽ khiến chúng ta bị đau đầu. Nếu việc này xảy ra thường xuyên (nhất là vào mùa nắng nóng), chứng đau đầu sẽ càng ngày càng khó chịu hơn…

Giải pháp để tránh bị đau đầu trong trường hợp này là làm ngược lại thao tác trên: Nên rửa chân tay trước (nhất là vùng chân) sau khi đi nắng về. Theo nguyên lý điều hòa nhiệt lượng, hơi nóng ở đầu mặt và toàn thân sẽ được chuyển xuống chân và thoát ra ngoài qua các lỗ chân lông. Lúc thân nhiệt hơi dịu, mới rửa mặt thì toàn cơ thể sẽ được hạ nhiệt đều, không gây tổn hại đến các phần khác trong cơ thể.

H

hongnhung.97

:-j Thế mama mới nói là do cách rửa + khả năng thích ứng. 1 tuần thử nghiệm mama không bị sao hết :">
Còn câu 2 cả nhà ;))

Chị mình nói khi đang nóng, da đang ra mồ hôi [đi nắng về] thì không nên rửa mặt vì da sẽ đen. Quan sát thì mình thấy đúng thiệt... Vậy lý giải sao đây mọi người

H

hongnhung.97

Thôi tạm gác chủ đề khó khăn trên cả nhà nhé :D. Tiếp 1 thắc mắc nữa ah :"> [Lâu em không vào box Sinh 8 thấy trầm quá :((]
Dạo này em thường xuyên bị chóng mặt, quay cuồng mỗi khi đừng dậy sau khi học bài. Tình hình là rất mệt mỏi. Vậy theo mọi người em nên làm gì để thoát li khỏi cái cảm giác đó ah :((. Em đang học bài khẩn cấp mà đầu nó cứ thể ~~> tốc độ học chậm hẳn :-S. Khả năng tư duy kém không thể tả >"<

A

azuredragonzx

Kakama, tăng cường máu lên não, điều trị hiệu quả bệnh thiếu máu não, chống đau đầu, mất ngủ, hoa mắt, chóng mặt, cải thiện trí nhớ ... =)) học vừa vừa thôi em ạ :) mình mới lớp 9 mà :) thoải mái đi :) giữ tinh thần ổn định là phương pháp hiệu quả nhất đấy :)

H

hongnhung.97

Còn phương pháp nào ổn hơn không anh ;)). Em ứ thích uống thêm cái gì ;)). Ví dụ như ăn cái gì để tăng cường máu lên não chẳng hạn ah ;)).

P.s Anh yên tâm, giờ học vào năm mới được ăn chơi ah :)). 1 vs 9. Em chọn 1 để vào năm hưởng 9 :">

H

hongnhung.97

:">. Dạo này sử dụng hoạt huyết dưỡng nào ~~> tình hình có cải thiện ah :">. Nhưng không khả quan. Tuy nhiên nhà mình chuyển chủ đề nhé ;))
Giờ em muốn tăng cân mà em bị tim thì tăng thế nào cho vừa nhanh mà vừa hiệu quả cả nhà nhỉ ;))

K

k.nguyen.73

Có thể ăn uống theo chế độ dinh dưỡng một cách hợp lí. Nhưng nên ăn nhiều trái cây(có lợi cho cả hai). Không nên ăn nhiều đồ mỡ, bánh kẹo, thịt cá,... sẽ làm cho bệnh tim ngày càng nghiêm trọng. Tốt nhất, không nê mong nhanh chóng lên cân vì như thế sẽ làm cho "vừa mất, vừa mang" . nếu ăn uống hợp lí thì cơ thể sẽ cân đối, không cần tăng đâu.

H

hongnhung.97

Có thể ăn uống theo chế độ dinh dưỡng một cách hợp lí. Nhưng nên ăn nhiều trái cây(có lợi cho cả hai). Không nên ăn nhiều đồ mỡ, bánh kẹo, thịt cá,... sẽ làm cho bệnh tim ngày càng nghiêm trọng. Tốt nhất, không nê mong nhanh chóng lên cân vì như thế sẽ làm cho "vừa mất, vừa mang" . nếu ăn uống hợp lí thì cơ thể sẽ cân đối, không cần tăng đâu.

Ủa thế mình tưởng tim thì hạn chế sử dụng mỡ động vật để ngăn nguy cơ tăng lượng LDL. Còn cá chắc phù hợp cho người bệnh tim chứ nhỉ :-?
Ùi nhìn mình hiện tại gầy không tưởng :((. Nhìn hoàn cảnh lắm :-S. Nếu duy trì thế này với kiểu học của mình nữa chắc miễn bàn, sớm nhập viện :-S

P.s Bạn add nick mình: traucon_n hoặc email: o0traucon0o@gmail.com để mình tiện thông báo hoạt động của Hội Sinh khối 9 nha ^^. Mình không có cách liên lạc với bạn :-S

K

k.nguyen.73

Không nên dùng mơ động vật. Học thì phải có lịch hợp lí, tuy là năm cuối cấp nhưng nếu có kế hoạc sáng tạo và hợp lí thì cũng không cần phải học nhiều. V tình trạng này thì không cần lên cân, chỉ cần giữ đủ sức khỏe và sắp xếp time 1 cách hợp lí.
P/s: Xin lỗi nhưng sẽ tự cập nhất. Cảm ơn!

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom