[sinh 8]chào mừng các bạn đến với câu lạc bộ

T

thaophuongnguyenxinh

Ví dụ nè
Phạn xạ có điều kiện: Bạn đánh máy trên bàn phím mà ko cần nhìn bàn phím vì bạn đã wen với việc này rùi.
Phạn xạ ko có điều kiện: Bạn giật mình khi bị hù đột ngột.
Sự ức chế:khi lâu ko ngủ dạy sớm bạn sẽ quên và ngủ dạy mụn :))

Câu này trả lời chưa chính xác.

Bạn cần lấy 1 VD có cả sự ức chế và phản xạ mới. Không nên lấy riêng lẻ như thế nì

Trả lời câu hỏi tiếp theo đi bạn :)

T

thaophuongnguyenxinh

Ví dụ nè
Phạn xạ có điều kiện: Bạn đánh máy trên bàn phím mà ko cần nhìn bàn phím vì bạn đã wen với việc này rùi.
Phạn xạ ko có điều kiện: Bạn giật mình khi bị hù đột ngột.
Sự ức chế:khi lâu ko ngủ dạy sớm bạn sẽ quên và ngủ dạy mụn :))

Bạn trả lời câu này chưa chính xác

Bạn cần lấy 1 Vd mà nó vừa có sự ức chế, vừa có phản xạ mới

Trả lời câu tiếp theo đi bạn :)

L

letrang3003

Là đường kính nối các vùng của vỏ não và nối 2 nửa đại não với nhau

T

thaophuongnguyenxinh

2 cậu trả lời nhầm rồi

Đấy ko phải chức năng của nhân nền dưới vỏ. Mình chém hộ câu nì nhá ;;)

Chức năng của nhân nền là: Các nhân nền có chức năng thu thập các thông tin từ não giữa và vùng vận động của vỏ não và gửi những thông tin ngược về các nơi đó. Chúng thực hiện việc điều tiết các hoạt động dưới vỏ mang tính tự phát.

Đay mới là chức năng của nhân nền dưới vỏ( Trang 150- SGK) ;;)

Câu 29: Câu hỏi vận dụng
Có 1 chương trình quảng cáo về việc sử dụng xà phòng. Có nên lạm dụng điều này ko? Vì sao.

D

duyanh_12345

Câu 29: Câu hỏi vận dụng
Có 1 chương trình quảng cáo về việc sử dụng xà phòng. Có nên lạm dụng điều này ko? Vì sao.

Không nên lạm dụng mọi sản phẩm “diệt khuẩn” nói chung và xà phòng nói riêng

Khi diệt khuẩn, xà phòng diệt luôn cả những vi sinh có lợi, cơ thể chúng ta mất khả năng tự sản xuất men tự vệ và sức chống đỡ với vi khuẩn lạ, virus.
Ngoài ra xà phòng diệt khuẩn với các chiết xuất trà xanh, chanh dễ gây kích ứng cho da nhạy cảm và da khô.

Chỉ nên dùng xà phòng trong trường hợp tay vừa qua tiếp xúc với chuồng trại gia súc, nhà vệ sinh, cống nước thải và tốt nhất là nên dùng đan xen với sữa tắm.

D

duyanh_12345

Câu 30 : Phân biệt bệnh Bazodo và bệnh bướu cổ do thiếu iốt?

+ Bazơđô : Do tuyến giáp hoạt động mạnh, tiết ra nhiều hormon làm tăng cường Trao đổi chất , tăng tiêu dùng O2, tăng nhịp tim, người bệnh luôn căng thẳng, hồi hộp, mất ngủ, sút cân.

+ bướu cổ do thiếu i-ốt : Thiếu iốt dẫn tới Tirôxin không tiết ra làm cho Tuyến yên tiết hoocmôn thúc đẩy tuyến giáp hoạt động gây phì đại tuyến, cổ to ra, mắt lồi do tích nước (phù nề).

p/s: Gọi là Duy Anh được ùi, hổng cần phải ... đâu Thảo àk;)

T

thaophuongnguyenxinh

+ Bazơđô : Do tuyến giáp hoạt động mạnh, tiết ra nhiều hormon làm tăng cường Trao đổi chất , tăng tiêu dùng O2, tăng nhịp tim, người bệnh luôn căng thẳng, hồi hộp, mất ngủ, sút cân.

+ bướu cổ do thiếu i-ốt : Thiếu iốt dẫn tới Tirôxin không tiết ra làm cho Tuyến yên tiết hoocmôn thúc đẩy tuyến giáp hoạt động gây phì đại tuyến, cổ to ra, mắt lồi do tích nước (phù nề).

p/s: Gọi là Duy Anh được ùi, hổng cần phải ... đâu Thảo àk;)

Chuẩn

Câu 31: Nêu vai trò của tuyến yên và tuyến giáp ? ;;)

p/s: Duy anh vặn tớ quá đấy
Cậu làm nhóm phó nhá, khỏi phải bàn ;)

D

duyanh_12345

Câu 31: Nêu vai trò của tuyến yên và tuyến giáp ? ;;)

Tuyến giáp có vai trò quan trọng trong quá trình chuyển hoá vật chất và năng lượng. Ngoài ra còn tham gia điều hoà trao đổi canxi và photpho.

Tuyến yên là một tuyến nội tiết quan trọng nhất trong cơ thể con người. Đó là tuyến hoocmon tiết ra các hoocmon kích thích hoạt động của các tuyến nội tiết khác. Đồng thời tiết ra các hoomon ảnh hưởng đến sự sinh trưởng, trao đổi glucô, chất khoáng, trao đổi nước,...

B

bibaibo

sax cac ban a` hinh nhu cac bạn thiếu mot chỗ câu hỏi ay
là bộ bận nao` nối cới tuỷ sống

câu hỏi này mình chỉ thêm vao` thôi

có gi` không đúng trả lời cho minh nha
~~> Chú ý viết chữ có dấu
Chú ý thêm nữa là : bạn đang trả lời câu hỏi nào . Ghi rõ câu trả lời của câu đó vào

Last edited by a moderator:
P

pejimjim

bạn oi! mình ko thấy dữ liệu nào để học hết á! zậy cái câu lạc bộ này có j thú vị đây

L

letrang3003

Câu 32:
So sánh sự giống và khác nhau giữa tuyến nội tiết và tuyến ngoại tiết

C

cass_dbsk_96

Giống nhau:+Đều cấu tạo từ các tế bào tuyến
+Đều tiết ra các sản phẩm tiết
Khác nhau: +Sản phẩm tiết của tuyến nội tiết (hoocmon) sau khi được ngấm thẳng vào máu đến một số cơ quan xác định
+Sản phẩm tiết của tuyến ngoại tiết được đưa tập trung vào ống dẫn sau đó đổ thẳng ra ngoài! ^^

C

cass_dbsk_96

ủa??dạo này sao không thấy nhóm phó nhóm trưởng đâu nhỉ?????dạo này nhóm mình trì trệ quá ha!

L

letrang3003

Tiếp nào ;;) vì sao lại gọi là tuyến pha ? Câu nì cùng ý với câu trước đó ;;)
cass_dbsk_96 : ban là thư kí nhé :D . Bạn tích cực với nhóm :D .
Tớ mời bạn nhận chức thư kí ;) . À mà bạn có trách nhiệm thông kê hoạt động của nhóm
Tại đây! :D nhé :) và bạn cũng thống kê luôn danh sách thành viên của nhóm nhé :) click vô
---> Tất cả các bạn góp ý cho nhóm tại đây nhé Tại đây!

C

cass_dbsk_96

Tuyến pha là những tuyến vừa là tuyến nội tiết ,vừa là tuyến ngoại tiết cho nên gọi thế!! ^^!! :">

L

letrang3003

ok ! tiếp nào ;;) chắc 2 bọn mình tung hoành ở đây ùi :))
Trình bày những hình thức tác động của hoocmon

C

cass_dbsk_96

Các tuyến nội tiết tiết ra hoocmon ngấm thẳng vào máu!Hoocmon sẽ theo đường máu mà đến những cơ quan mà chịu sự tác động của nó!!!Tuy hoocmon theo đường máu đi khắp cơ thể nhưng do có tính đặc hiệu cho nên nó chỉ tác động lên một hay một số cơ quan xác định! ^^

P/s:Dạo này ai cũng đều chuẩn bị cho kì thi học kì nên hoạt động của nhóm mình cũng không dc tốt lém nhỉ !!! ^^

Top Bottom