[Sinh 7] Ếch ( đã gộp)

T

tanthanh7

Tại sao nói vai trò tiêu diệt sâu bọ có hại của lưỡng cư có giá trị bổ sung cho hoạt động của chim về ban ngày
Các pạn nhớ cảm ơn mình nhé:)>-
nhớ cảm ơn mình nhá

Last edited by a moderator:
3

321zaq

Sinh học

1) Ếch hô hấp qua da và qua phổi nhưng qua da là chủ yếu nên ếch sống ở những môi trường ẩm ướt còn ban đêm thì những con mồi mới ra khỏi hang nên ếch bắt mồi về ban đêm.

N

nhox_maruko

câu này cô mình giảng rồi nà
lưỡng cư săn mồi vào ban đêm do đó nên các loài con trùng phải kiếm ăn vào ban ngày để tránh kẻ thù. mà chim thì hoạt động vào ban ngày và cũng ăn côn trùng do đó ta nói vai trò tiêu diệt sâu bọ của lưỡng cư có giá trị bổ sung cho hoạt động của chim về ban ngày là vậy đó!

N

nhox_maruko

theo mình ếch thích nghi với đời sống trên cạn với các đặc điểm:
_tai có màng nhĩ
_mắt có mi giữ nước mắt do tuyến lệ tiêt ra
_chi năm phần, các ngón chia đốt, linh hoạt giúp ếch di chuyển trên cạn
_hô hấp bằng phổi, mũi ếch thông với khoang miệng và phổi vừa để thở vừa để ngưi
chúc mấy bạn ăn tết vui vẻ nha​
:khi (4)::khi (4)::khi (4)::khi (4)::khi (154)::khi (154)::khi (154)::khi (154):

H

haibara_55

vì ếch ăn muỗi mà côn muỗi hay hoạt động vào ban đêm nên ếch thường ăn vào ban đêm

Y

yumi_26

Ếch thường sống ở nơi ẩm ướt, gần bờ nước và bắt mồi về ban đêm là vì: Ếch hô hấp chủ yếu bằng da ẩm dễ thấm khí nên cần điều kiện môi trường ẩm ban đêm, sống gần bờ nước để đảm bảo sự hô hấp của nó được thuận lợi và do thức ăn của ếch thường có nhiều vào ban đêm như mối, còng,..

C

conan193

ếch vẫn có các điều kiện để thích nghi với nước
nếu không sông ở những nơi ẩm thì êcks sẽ bị thiếu nước dẫn đến chết

T

tanthanh7

Giúp tui với các pạn oy` :
hãy lấy ví dụ về sự thích nghi của lưỡng cư đối với MT nc là ko giống nhau ở những loài khác nhau

N

ngoleminhhai12k

Giúp tui với các pạn oy` :
hãy lấy ví dụ về sự thích nghi của lưỡng cư đối với MT nc là ko giống nhau ở những loài khác nhau

Ví dụ, như ếch là động vật lưỡng cư cuộc đời chúng gắn liền với môi trường nước là chủ yếu hơn sống trên cạn nhưng ở cóc thì khác ếch, chúng lại sống dưới nước ít hơn ở trên cạn. Một số kỳ nhôngsa nhông vừa thích nghi hai kiều môi trường sống trên cạn và dưới nước .

M

mihiro

Cũng dễ hiểu nhỉ! ^^. Hôm thứ 4/01/2010 mình mới mổ ếch đấy (thú vị lắm ^o^, nhưng khi mổ xong thì thấy mình sát sinh wa' ><)

S

suuluong

Tại sao nói vai trò tiêu diệt sâu bọ có hại của lưỡng cư có giá trị bổ sung cho hoạt động của chim về ban ngày
Các pạn nhớ cảm ơn mình nhé:)>-
nhớ cảm ơn mình nhá
:D Ta thấy chim là loại ĐV hoạt động chủ yếu vào ban ngày để tiêu diệt sâu bọ . Thức ăn chủ yếu của lưỡng cư là sâu bọ vì thế nó cũng phải bất sâu nhưng hoạt động chủ yếu của nó là vào ban đêm .Vì vậy cả ban ngày và ban đêm sâu bọ cũng bị đe dọa còn gì.Vì vậy nó bổ sung cho hoạt động của chim(chim không hoạt động vào ban đêm mà). (ý kiến của tui là thế, không hiểu bạn bốn phương nghĩ thế nào, có cách kác cho tui thỉnh cầu nha)

V

vinh001

Các bạn ơi cho mình hỏi những đặc điểm nào trong cấu tạo của ếch thích nghi với đời sống trên cạn ? Các bạn giúp mình với !!

U

uocmobenho_ad

các đặc điểm của ếch thích nghi với đời sống trên cạn:
chi sau chia 5 phần các đốt khớp đông ,linh hoạt.
mũi ở cao trên đầu,thông với khoang miệng
tai có màng nhĩ
mắt có mi
thở băng phổi

T

tanthanh7

các câu hỏi về ếch

Tại sao ếch có phổi mà lại thở qua da ?
Các pạn giúp min nha . Tớ sẽ Thank các pan

HAPPY NEW YEAR

:)|

N

ngoleminhhai12k

Tại sao ếch có phổi mà lại thở qua da ?
Các pạn giúp min nha . Tớ sẽ Thank các pan

HAPPY NEW YEAR

:)|

Nói ếch có phổi mà lại đi thở qua da thì không hẳn, do phổi ếch có cấu tạo đơn giản, ít phế nang, không đáp ứng được nhu cầu năng lượng của cơ thể cần nên tạo hoá đã ban cho nó bộ da ẩm có hệ mao mạch (tăng cường sự hô hấp) dày đặc dưới da làm nhiệm vụ hô hấp .

N

nhoxkinhcan1997

nhung sao co mjnh` sua? bài lại nói la` ếch không chết vì noa có thể hô hấp wa da
~~> Chú ý chứ viết có dấu

S

sakura1234

thì đấy!như ông mod kia đã nói đó! ếch có phổi nhưng vì chưa phát triển nên chuyển sang qua da!
vậy thì phổi của ếch có các chức năng ngoài hô hấp giống như các loài khác hok?
nhoxkinhcan1997: lần sau nhớ vít có dấu nha! khó thấy quá^^

S

starfish_blue_sea

Vì ếch là động vật lưỡng cư, sông' cả ở trên cạn lẫn dưới nước, nên ếch ở đó. Ngoài ra, ếch còn hô hấp qua da, nên nếu sông' nơi có không khí khô-->da khô-->việc hô hấp trở nên khó khăn-->chết...

T

tieuhuunguyen97

Ôi trời! Mình đã nộp bài rồi mà sao vẫn chưa có người sửa bài giùm mình thế? Mình sốt ruột muốn biết đáp án quá àh!

Top Bottom