[Sinh 7] Ếch ( đã gộp)

U

uyen12376

-Thân và đuôi dài là động lực chính của sự di chuyển ,chân ngắn , yếu , có vuốt sắt tham gia di chuyển trên cạn ,khi di chuyển thân và đuôi tì vào đất cử đông uốn liên tục phối hợp với các chi --> giúp cho con vật tiến lên phía trước .
-Thân và đuôi là động lực chính của sự di chuyển.
-Thằn lằn di chuyển : Bò Ếch đồng : Bơi và nhảy .

Last edited by a moderator:
Y

youch

1.
Để thích nghi được với đời sống trên cạn thì ếch phải hô hấp bằng phổi (cấu tạo trong của ếch để sống được ở trên cạn là nhờ 2 lỗ mũi với đường dẫn khí gồm khí quản, phế quản và 2 lá phổi, ở phổi sẽ diễn ra sự trao đổi khí, lấy khí oxi vào và thải khí cacbonic từ các tế bào của cơ thể ra ngoài qua 2 lỗ mũi)
http://vn.answers.yahoo.com/question/index?qid=20100110055329AAly9a1
Nhấn Ctrl+a.

H

hieut2bh

các bạn giải thích sai hết rồi tớ có ý kiến

ếch sống trên cạn vì ra ếch ko có thể tạo ra chất nhờn mà khi ếch sống ở nơi ẩm ướt thì ra ko khô

nếu ra ếch khô thì nó sẽ cưng lại và các mạch máu ko còn nên ko thể hô hấp thì ếch sẽ chết

F

fulful

Ơ???? Theo mình nghĩ là khi cho ếch vào một lọ đầy nước, đầu chúc xuống dưới thì sau 1 thời gian ếch vẫn sống vì ếch hô hấp qua da nữa nên khi xuống nước ếch sẽ không chết vì nếu mà da ếch bị khô thì ếch sẽ chết
Gọi chung là ếch sẽ không chết vì ếch là động vật lưỡng cư vì thế có thể hô hấp bằng fổi và da
Mình nghĩ la khi ở lâu dưới nước ếch ko chết vì thiếu ôxi
Chẳng pít coá đúng ko nữa :)
_____add nick mình nhé yiyi_cici_me _____

N

nhocconsanhdieu

lớp lưỡng cư

Vì sao người ta nói lớp lưỡng cư lại góp phần diệt sâu bọ giúp loài chim về ban ngày?

K

kimhuan12

lớp lưỡng cư giúp thay chim bắt sâu bọ về ban đêm chứ(sách ghi vây)?Cũng có thể vì ban ngày một số loài lưỡng cư như cóc hay ếch vẫn hoạt động nên chúng dc coi là giúp chim bắt sâu bọ về ban ngày( theo mình thì chúng ăn sâu bọ cả ngày lẫn đêm nên giúp ích về cả ban ngày và ban đêm):d

V

vinh001

Có câu nè ko bit thế nào, các bạn giúp nhá !

Hãy cho biết ếch có bị chết ngạt ko nếu ta cho ếch vào một lọ đầy nước, đầu chúc xuống dưới ? Từ kết quả này em có thể rút ra kết luận gì về sự hô hấp của éch.

Câu nầy, tớ trả lời như thế này được ko ?

" nếu ta cho ếch vào một lọ đầy nước, đầu chúc xuống dưới thì sau 1 thời gian ếch sễ chết vì ếch hô hấp chủ yếu qua da(nhờ hệ mao mạc dày đặc ) và phổi( nhờ mũi ) , khi cho ếch chúc đầu xuống dưới, thì ếch sẽ ko thở bãng mũi mà thở bàng da nên sống được 1 thời gian, sau đó lượng ôxi trong nước sẽ hết dần , ếch chết.

Các bạn nhớ giúp mình nha

Và nhớ nhận xét lun câu trả lời của mình

Thanks

Theo mình nghĩ thì khi ếch chúc đầu xuống nứơc trong 1 lọ nứơc đầy thì ếch sẽ chết ngạt vì lượng õi trong nước rất ít mà phổi của ếch chỉ mới phát triển chứ chưa hoàn thiện lắm nên chủ yếu ếch hô hấp qua da mà õi hoà tan trong nước ít thì ếch sẽ sống được một thời gian rùi chết vì ngạt

B

baobinh44

tại vì thức ăn chúng của chúng đều là sâu bọ mà chim chỉ hoạt động vào ban ngày còn lưỡng cư thì ngược lại chúng hoạt động vào ban đêm
nếu đúng nhớ thanhs nha

C

cobecodon_97

Cái câu ếch có bị chết ngạt không ấy, bạn làm sai rồi. Phải là ếch không bị chết ngạt mới đúng, vì ếch hô hấp qua da mà. Yên tâm đi, cô tớ chữa câu này rồi.

Top Bottom