Sinh [Sinh 12]Xác định tỉ lệ kiểu gen

Thảo luận trong 'Quy luật hiện tượng di truyền' bắt đầu bởi baochau15, 13 Tháng mười một 2017.

Lượt xem: 317

1. baochau15

baochau15 Học sinh chăm học Thành viên

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

Cho 1 quần thể thế hệ xuất phát có 0,1AA : 0,8Aa : 0,1 aa. Qua các thế hệ tự thụ phấn đời F1, F2, F3 có tỉ lệ kiểu gen AA : Aa : aa ntn?
    Từ đó hãy rút ra công thức tổng quát

2. yuper

yuper Cựu Mod Sinh Thành viên TV ấn tượng nhất 2017 TV BQT quản lý tốt nhất 2016

Em có vẻ lười suy nghĩ rồi

Hãy cố gắng viết SĐL tự thụ phấn của từng kiểu gen ra, em sẽ có các TL KG của F1, nhớ cộng TL các KG giống nhau lại với nhau em sẽ có TL KG của Quần thể ở thế hệ đó.

Tiếp tục viết SĐL tự thụ phần của từng KG cho thé hệ kế tiếp, rồi lại cộng TL các KG giống nhau, cứ nư vậy tới F3, em sẽ tự nghiệm được quy luật và hiểu được.

Cái này chỉ là kết hợp giữa kiến thức sinh và toán đơn giản thôi, không có gì khó cả.

P/s: chú ý tỉ lệ ban đầu của các KG.

Tự mình làm rồi các bạn sửa em sẽ hiểu mình sai chỗ nào (đúng thì tốt rồi), vậy mới nhớ va hiểu đc.Nhờ các bạn giải rồi em xem sau vài ngày cũng quên và ko hiểu gì thôi, còn nếu ko chỉ có cách học vẹt công thức, mà sinh thì công thức bài tập nhiều lắm.

baochau15Shmily Karry's thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted