Sinh [Sinh 12] Ứng dụng di truyền học

trangtrang02

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng hai 2017
21
14
96
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Để tổng hợp insulin bằng công nghệ gen, người ta gắn gen quy định tổng hợp insulin của người vào plasmit vi khuẩn để tạo ADN tái tổ hợp, sau đó chuyển ADN tái tổ hợp vào vi khuẩn E. coli và nhờ sự sinh sản nhanh chóng của vk này để tạo ra số lượng lớn sản phẩm. Có bao nhiêu kết luận sau đây đúng khi nói về quá trình trên
1. Phân tử ADN tái tổ hợp nhân lên độc lập vs ADN của vk
2. Sau khi ADN tái tổ hợp xâm nhập vào tb vk thì gen quy định tổng hợp pr tách ra và nhân lên độc lập
3. Phân tử ADN tái tổ hợp cài xen vào hệ gen vùng nhân của E. coli
4. Sản phẩm thu đc sau quá trình nuôi cấy vk E. coli là số lượng lớn các phân tử ADN tái tổ hợp
A. 1 B.2 C.3 D.4

tyn_nguyket

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng ba 2015
374
174
121
25
A3-K40 THPT Quỳnh Lưu IV
diendan.hocmai.vn
Để tổng hợp insulin bằng công nghệ gen, người ta gắn gen quy định tổng hợp insulin của người vào plasmit vi khuẩn để tạo ADN tái tổ hợp, sau đó chuyển ADN tái tổ hợp vào vi khuẩn E. coli và nhờ sự sinh sản nhanh chóng của vk này để tạo ra số lượng lớn sản phẩm. Có bao nhiêu kết luận sau đây đúng khi nói về quá trình trên
2. Sau khi ADN tái tổ hợp xâm nhập vào tb vk thì gen quy định tổng hợp pr tách ra và nhân lên độc lập
4. Sản phẩm thu đc sau quá trình nuôi cấy vk E. coli là số lượng lớn các phân tử ADN tái tổ hợp
A. 1 B.2 C.3 D.4
mình nghĩ là B
3,4 đúng

Oahahaha

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
11 Tháng năm 2017
1,030
1,449
239
23
A. 1 B.2 C.3 D.4
mình nghĩ là B
3,4 đúng
Mình cũng chọn là B nhưng 3 không đúng đâu bạn. Đề bài đã nói là cài gen vào plasmid vi khuẩn để tạo DNA tái tổ hợp, mà plasmid được không được coi là DNA vùng nhân đâu. Chúng có khả năng tự di chuyển và phân chia độc lập so với vùng nhân nên mình nghĩ đáp án đúng phải là 1 và 4.

• Like
Reactions: trangtrang02

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
A. 1 B.2 C.3 D.4

mình nghĩ là B
3,4 đúng

Mình cũng chọn là B nhưng 3 không đúng đâu bạn. Đề bài đã nói là cài gen vào plasmid vi khuẩn để tạo DNA tái tổ hợp, mà plasmid được không được coi là DNA vùng nhân đâu. Chúng có khả năng tự di chuyển và phân chia độc lập so với vùng nhân nên mình nghĩ đáp án đúng phải là 1 và 4.
- Theo anh chỉ có 1 kết luận đúng là 1, vì ý 2 gen đó mà tách ra khỏi plasmid thì ko có các yếu tố cần cho phiên mã và dịch mã để nhân lên (mấy cái đó ở trên vector mà người ta tổng hợp), ý 3 là trái với ý 1 là ko thể rồi, còn ý 4, SP thu đc là thứ mà gen đc chuyển vào mã hóa, hay nói cách khác là polypeptide (a không nắm rõ về quy trình SX insulin nên nói sản phẩm thu được là polypeptide cho nó chắc :v)

trangtrang02

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng hai 2017
21
14
96
mình nghĩ là B
3,4 đúng
Theo anh chỉ có 1 kết luận đúng là 1, vì ý 2 gen đó mà tách ra khỏi plasmid thì ko có các yếu tố cần cho phiên mã và dịch mã để nhân lên (mấy cái đó ở trên vector mà người ta tổng hợp), ý 3 là trái với ý 1 là ko thể rồi, còn ý 4, SP thu đc là thứ mà gen đc chuyển vào mã hóa, hay nói cách khác là polypeptide (a không nắm rõ về quy trình SX insulin nên nói sản phẩm thu được là polypeptide cho nó chắc :v)
E chỉ biết đáp án là B thôi còn ý nào đúng thì e ko rõ, nhưng nếu đáp án là B thì e nghĩ bạn @Oahahaha làm đúng

Shmily Karry's

Cựu Phụ trách box Sinh & box TGQT
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
Kiến thức 12 e không rõ,, cơ mà e hỏi chị e đang ôn thi đại học chị ý bảo là 1 và 4 đúng như ý kiến cuẩ @Oahahaha

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
E chỉ biết đáp án là B thôi còn ý nào đúng thì e ko rõ, nhưng nếu đáp án là B thì e nghĩ bạn @Oahahaha làm đúng
Câu hỏi này em lấy ở đâu vậy.

4. Sản phẩm thu đc sau quá trình nuôi cấy vk E. coli là số lượng lớn các phân tử ADN tái tổ hợp - cái này như anh đã nói ở trên đấy, người ta ko thu DNA tái tổ hợp mà là sản phẩm do gen mã hóa, nói chung là polypeptide (cụ thể thì có nhiều PP sx insulin từ E.coli nên sản phẩm thu được cũng khác nhau)

Nhưng hiểu theo một nghĩa khác thì vẫn là đúng, vì trong quá trình nuôi thì E.coli nhân lên thì số DNA tái tổ hợp cũng nhân lên nhiều lần, cũng có thẻ coi là sản phẩm của QT nuôi - nhưng đây không phải là sản phẩm mà người ta muốn thu nhận.

Anh khuyên mấy đứa kiến thức phổ thông chỉ nên học để thi thôi nhé, vì nó nhiều chỗ rất là vớ vẩn, nói qua loa, hay gây hiểu nhầm. Nếu sau này học những ngành liên quan về sinh các em sẽ hiểu.

Oahahaha

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
11 Tháng năm 2017
1,030
1,449
239
23
Câu hỏi này em lấy ở đâu vậy.

4. Sản phẩm thu đc sau quá trình nuôi cấy vk E. coli là số lượng lớn các phân tử ADN tái tổ hợp - cái này như anh đã nói ở trên đấy, người ta ko thu DNA tái tổ hợp mà là sản phẩm do gen mã hóa, nói chung là polypeptide (cụ thể thì có nhiều PP sx insulin từ E.coli nên sản phẩm thu được cũng khác nhau)

Nhưng hiểu theo một nghĩa khác thì vẫn là đúng, vì trong quá trình nuôi thì E.coli nhân lên thì số DNA tái tổ hợp cũng nhân lên nhiều lần, cũng có thẻ coi là sản phẩm của QT nuôi - nhưng đây không phải là sản phẩm mà người ta muốn thu nhận.

Anh khuyên mấy đứa kiến thức phổ thông chỉ nên học để thi thôi nhé, vì nó nhiều chỗ rất là vớ vẩn, nói qua loa, hay gây hiểu nhầm. Nếu sau này học những ngành liên quan về sinh các em sẽ hiểu.
Em cũng muốn hỏi anh chút về quá trình này :v Sản phẩm cuối con người muốn thu được đúng là protein insulin nhưng làm thế nào để họ có thể khiến vi khuẩn tạo ra nó ạ? Ý em là trong cơ thể người có các tín hiệu điều hòa kích thích các gen phiên mã dịch mã tạo insulin còn vi khuẩn thì chỉ có gen đó thôi, làm sao để khiến chúng thực hiện phiên mã tạo ra insulin được khi chúng ko cần insulin cho quá trình sống chứ?

Và về câu trên thì em nghĩ ý 4 vẫn đúng vì đề bài nói là sản phẩm tạo ra nhờ sự sinh sản nhanh chóng của vi khuẩn. Và em nghĩ vk sinh sản thì sản phẩm chính của chúng sẽ là DNA thay vì insulin đúng hơn. Họ cũng có thể cần sản phẩm là gen để cấy vào loài khác chẳng hạn. Mặc dù em thấy ý này hơi vô lý trong thực tế chút =~=

Last edited:

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Em cũng muốn hỏi anh chút về quá trình này :v Sản phẩm cuối con người muốn thu được đúng là protein insulin nhưng làm thế nào để họ có thể khiến vi khuẩn tạo ra nó ạ? Ý em là trong cơ thể người có các tín hiệu điều hòa kích thích các gen phiên mã dịch mã tạo insulin còn vi khuẩn thì chỉ có gen đó thôi, làm sao để khiến chúng thực hiện phiên mã tạo ra insulin được khi chúng ko cần insulin cho quá trình sống chứ?
Lên group face hỏi em nhé :v, anh ko đi sâu vào phần di truyền với phân tử nên chỉ học phần nền thôi, nếu để trả lời cho em sẽ phải tìm kiếm thêm thông tin, mà anh đang bận, lên đó có anh Dũng và mọi người sẽ trả lời cho.

Top Bottom