Sinh [Sinh 12] Thành phần hóa học của cây móc và cây dành dành

oanhlinhnt@gmail.com

Học sinh
Thành viên
14 Tháng hai 2016
53
14
49
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình đang chuẩn bị dự án khoa học- kĩ thuật về thuốc chữa bệnh gan từ cây móc nhưng về thành phần hóa học của nó có những chất gì giúp ích được cho việc điều trị nhiễm độc gan thì mình không rõ, trên mạng cũng không có thông tin mình cần nữa. Không biết có bạn nào có thể tìm hiểu giúp mình được không... Nếu có thể giúp mình với ạ! Mình rất cảm ơn!r8r106:r2

Yuiki Machika

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng mười hai 2013
312
347
139
Thái Nguyên
THPT Chuyên Thái Nguyên
mk nghĩ bạn phải tự tìm hiểu thôi, dự án này là bạn nghĩ ra nhưng Bạn ko biết thành phần của cây này có chất gì để chữa bệnh gan thì tại sao lại nói cây này chữa được bệnh gan???

oanhlinhnt@gmail.com

Học sinh
Thành viên
14 Tháng hai 2016
53
14
49
mk nghĩ bạn phải tự tìm hiểu thôi, dự án này là bạn nghĩ ra nhưng Bạn ko biết thành phần của cây này có chất gì để chữa bệnh gan thì tại sao lại nói cây này chữa được bệnh gan???

Dự án này của mình xuất phát từ bài thuốc đông y gia truyền. Mà đông y người ta không nghiên cứu về cơ sở thành phần khoa học nên thắc mắc của mình cũng dễ hiểu thôi bạn.

Oahahaha

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
11 Tháng năm 2017
1,030
1,449
239
23
Mình đang chuẩn bị dự án khoa học- kĩ thuật về thuốc chữa bệnh gan từ cây móc nhưng về thành phần hóa học của nó có những chất gì giúp ích được cho việc điều trị nhiễm độc gan thì mình không rõ, trên mạng cũng không có thông tin mình cần nữa. Không biết có bạn nào có thể tìm hiểu giúp mình được không... Nếu có thể giúp mình với ạ! Mình rất cảm ơn!r8r106:r2
hức hức bạn hỏi cái này ở diễn đàn là hơi chuyên sâu quá rồi, bạn thử sang các diễn đàn khác chuyên về sinh học thì có thể họ sẽ giúp bạn được đó, chứ diễn đàn này dành cho học tập nhiều hơn nghiên cứu nên khó có người biết lắm =="
@yuper mảng của anh nè, cái này bọn em không giúp được gì rồi :v

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Anh đâu chuyên về hợp chát thứ cấp đâu :v

Nhưng nếu em đã tìm cả tài liệu tiếng anh mà ko có thành phần chất mà em cần thì hãy đưamẫu tới các trung tâm, viện để tách chiết và xácđịnh thành phần nhé, em còn học cấp 3 nên sẽ khó có thể hêểu đc :v. Ở đó người ta có các thiết bị và kĩ thuật để làm, tất nhiên sẽ tốn $$$ nhé :v

Yuiki Machika

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng mười hai 2013
312
347
139
Thái Nguyên
THPT Chuyên Thái Nguyên
Dự án này của mình xuất phát từ bài thuốc đông y gia truyền. Mà đông y người ta không nghiên cứu về cơ sở thành phần khoa học nên thắc mắc của mình cũng dễ hiểu thôi bạn
Bạn muốn tìm hiểu thành phần thì thuê nhé nhưng mất khá nhiều tiền và cũng chưa chắc đã tìm được thành phần đó. Mk cũng làm KHKT bên mảng chữa bệnh ung thư nhưng mk đk cung cấp phòng thí nghiệm nên ko tốn kém lắm.nên mk nghĩ bạn nên đổi đề tài khác chứ đề tài này khá là khó nghiên cứu đối vs học sinh như bọn mk

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Mấy đứa mới chỉ cấp 3 mà sao nghiên cứu những cái cao siêu vậy nhỉ, kiến thức và tài chính liệu có đáp ứng

Đến khóa luận ĐH cũng chỉ ở mức tách chiết, xác định thành phần, khảo sát khả năng kháng khuẩn, chông OXH,... thôi, làm có chưng fđó là lòi bản họng và một đóng thứ cần phải giải quyết r

Yuiki Machika

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng mười hai 2013
312
347
139
Thái Nguyên
THPT Chuyên Thái Nguyên
e được cung cấp phòng thí nghiệm có đầy đủ vật chất ạ, e chỉ tốn tiền cây thoy =)

Shmily Karry's

Cựu Phụ trách box Sinh & box TGQT
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
mình thấy trước khi làm một dự án khoa học kĩ thuật thì đối vs hs cấp 3 phải có sẵn tài liệu rồi mới quyêys định làm. nếu chưa có tài liệu mà quyết dịnh thì sẽ phát sinh nhiều vấn đề. chưa kể sản phâm làm ra có đáp ứng được những gì ban đầu đưa ra không hay trog sự kết hợp liệu nó có tạo ra độc tố không. phức tạp lắm bạn ạ.

oanhlinhnt@gmail.com

Học sinh
Thành viên
14 Tháng hai 2016
53
14
49
Anh đâu chuyên về hợp chát thứ cấp đâu :v

Nhưng nếu em đã tìm cả tài liệu tiếng anh mà ko có thành phần chất mà em cần thì hãy đưamẫu tới các trung tâm, viện để tách chiết và xácđịnh thành phần nhé, em còn học cấp 3 nên sẽ khó có thể hêểu đc :v. Ở đó người ta có các thiết bị và kĩ thuật để làm, tất nhiên sẽ tốn $$$ nhé :v

Bạn muốn tìm hiểu thành phần thì thuê nhé nhưng mất khá nhiều tiền và cũng chưa chắc đã tìm được thành phần đó. Mk cũng làm KHKT bên mảng chữa bệnh ung thư nhưng mk đk cung cấp phòng thí nghiệm nên ko tốn kém lắm.nên mk nghĩ bạn nên đổi đề tài khác chứ đề tài này khá là khó nghiên cứu đối vs học sinh như bọn mk

Mấy đứa mới chỉ cấp 3 mà sao nghiên cứu những cái cao siêu vậy nhỉ, kiến thức và tài chính liệu có đáp ứng

Đến khóa luận ĐH cũng chỉ ở mức tách chiết, xác định thành phần, khảo sát khả năng kháng khuẩn, chông OXH,... thôi, làm có chưng fđó là lòi bản họng và một đóng thứ cần phải giải quyết r

mình thấy trước khi làm một dự án khoa học kĩ thuật thì đối vs hs cấp 3 phải có sẵn tài liệu rồi mới quyêys định làm. nếu chưa có tài liệu mà quyết dịnh thì sẽ phát sinh nhiều vấn đề. chưa kể sản phâm làm ra có đáp ứng được những gì ban đầu đưa ra không hay trog sự kết hợp liệu nó có tạo ra độc tố không. phức tạp lắm bạn ạ.

Đúng là dự án này cao hơn trình độ của học sinh cấp ba nhưng nghiên cứu về mảng này đối với em rất có ý nghĩa. Bài thuốc này được áp dụng ở địa phương em khá lâu rồi, rất có hiệu quả. Chỉ là em muốn hiểu rõ hơn về bản chất nên cần tìm hiểu, biết đâu lại có ích đối với nhiều người. Em nghĩ mình sẽ xem xét lại định hướng của mình.Góp ý của mọi người đã giúp em rất nhiều! Cảm ơn nhiều lắm ạ!

Top Bottom