[Sinh 12] Tên các enzim

Dran1208

Học sinh
Thành viên
1 Tháng hai 2018
31
11
21
Quảng Ninh
THPT CHL
  • Like
Reactions: Shmily Karry's

Shmily Karry's

Cựu Phụ trách box Sinh & box TGQT
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
mình rất hay nhầm lẫn tên các ezim như kiểu ADN polimeraza , ADN bases ,...Có cách nào để dễ nhớ và nhớ lâu ko ? :(
Thật sự mà nói thì mỗi nguwofi có một cách học khác nhau và mức độ tiếp thu theo mỗi cách sẽ khác nhau.
Nếu mình học thì mình thường chia theo tác dụng của enzim hoặc là nơi sản xuất ạ.

Oahahaha

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
11 Tháng năm 2017
1,030
1,449
239
23
Cái này là enzyme quái gì vậy??? Nó là đơn phân của DNA mà?!!
Bạn kể tên thử 1 loạt enzyme bạn khó nhớ ra đây xem nào, mk sẽ thử phân tích và hướng dẫn bạn cách nhớ cho. Muốn nhớ kiến thức sinh tốt nhất là nên hiểu bản chất, chứ học thuộc thì dễ quên là đúng rồi, môn nào học thuộc chả dễ quên chứ :v

Dran1208

Học sinh
Thành viên
1 Tháng hai 2018
31
11
21
Quảng Ninh
THPT CHL
Cái này là enzyme quái gì vậy??? Nó là đơn phân của DNA mà?!!
Bạn kể tên thử 1 loạt enzyme bạn khó nhớ ra đây xem nào, mk sẽ thử phân tích và hướng dẫn bạn cách nhớ cho. Muốn nhớ kiến thức sinh tốt nhất là nên hiểu bản chất, chứ học thuộc thì dễ quên là đúng rồi, môn nào học thuộc chả dễ quên chứ :v
sorry , mình nhầm
bạn phân tích cho mình thử về enzym DNA polimeraza , gyraza , helicaza vs

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
sorry , mình nhầm
đây bạn nhé
Gyraza (còn được gọi là topoisomeraza II): Làm duỗi thẳng phân tử DNA.
Helicase: Tách, cắt các liên kết hidro giữa hai mạch đơn.
DNA polymeraza:
DNA polymeraza I: cắt ARN mồi, tổng hợp mạch polinucleotit mới.
DNA polymeraza II: sửa sai sau khi nối các đoạn okazaki.
DNA polymeraza III: lắp ráp nu, kéo dài mạch đơn mới.
Ligara: nối các đoạn okazaki.
Primaza (ARN polymeraza):Tổng hợp đoạn mồi.
Ngoài ra còn có:
Prôtêin SSB: giúp hai mạch đơn không bị dính lại vào nhau để các enzym hoạt động.
Telomeraza: hạn chế sự cố đầu mút.Chỉ có trong tinh hoàn và buồng trứng,ở tất cả các tế bào sinh dưỡng enzim này ko hoạt động

Oahahaha

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
11 Tháng năm 2017
1,030
1,449
239
23
đây bạn nhé
Gyraza (còn được gọi là topoisomeraza II): Làm duỗi thẳng phân tử DNA.
Helicase: Tách, cắt các liên kết hidro giữa hai mạch đơn.
DNA polymeraza:
DNA polymeraza I: cắt ARN mồi, tổng hợp mạch polinucleotit mới.
DNA polymeraza II: sửa sai sau khi nối các đoạn okazaki.
DNA polymeraza III: lắp ráp nu, kéo dài mạch đơn mới.
Ligara: nối các đoạn okazaki.
Primaza (ARN polymeraza):Tổng hợp đoạn mồi.
Ngoài ra còn có:
Prôtêin SSB: giúp hai mạch đơn không bị dính lại vào nhau để các enzym hoạt động.
Telomeraza: hạn chế sự cố đầu mút.Chỉ có trong tinh hoàn và buồng trứng,ở tất cả các tế bào sinh dưỡng enzim này ko hoạt động
=))
Bạn ý hỏi cách nhớ tên cơ mà em =))
sorry , mình nhầm
Này nhé ^^
Polymerase có chữ polymer ở đầu câu đúng ko, mà như bạn cũng học trong hoá thì polymer chính là chuỗi các đơn phân liên tục. Vậy chức năng của DNA polymerase chính là tổng hợp polime DNA, hay nói cách khác chính là tổng hợp mạch gen mới đó :>
Gyrate trong tiếng anh có nghĩa là xoay tròn. Và enzyme gyrase có vai trò là tách 1 mạch DNA ra, xoay nó quanh 1 mạch còn lại để làm mạch mở ra 1 đoạn
Bạn xem thử phần đầu của vid trên nè, bạn có thể tưởng tượng ra cách hoạt động của gyrase rồi chứ? =))
Còn helicase
Bạn xem đến đoạn 0.15 thôi nhé =))
Như bạn thấy thì helicase làm tách 2 mạch ra, 2 mạch gen vốn cuộn xoắn lại, helicase đac tách nó ra làm 2. Và trong tiếng anh từ helical co nghĩa la xoắn ốc. Vậy bạn cứ nhớ enzyme helicase sẽ phá bỏ sự cuộn xoắn của DNA bằng cách bẻ liên kết hydro và tách DNA thành 2 mạch đơn nhé! :>

• Like
Reactions: Dran1208 and Coco99

Dran1208

Học sinh
Thành viên
1 Tháng hai 2018
31
11
21
Quảng Ninh
THPT CHL
=))
Bạn ý hỏi cách nhớ tên cơ mà em =))

Này nhé ^^
Polymerase có chữ polymer ở đầu câu đúng ko, mà như bạn cũng học trong hoá thì polymer chính là chuỗi các đơn phân liên tục. Vậy chức năng của DNA polymerase chính là tổng hợp polime DNA, hay nói cách khác chính là tổng hợp mạch gen mới đó :>
Gyrate trong tiếng anh có nghĩa là xoay tròn. Và enzyme gyrase có vai trò là tách 1 mạch DNA ra, xoay nó quanh 1 mạch còn lại để làm mạch mở ra 1 đoạn
Bạn xem thử phần đầu của vid trên nè, bạn có thể tưởng tượng ra cách hoạt động của gyrase rồi chứ? =))
Còn helicase
Bạn xem đến đoạn 0.15 thôi nhé =))
Như bạn thấy thì helicase làm tách 2 mạch ra, 2 mạch gen vốn cuộn xoắn lại, helicase đac tách nó ra làm 2. Và trong tiếng anh từ helical co nghĩa la xoắn ốc. Vậy bạn cứ nhớ enzyme helicase sẽ phá bỏ sự cuộn xoắn của DNA bằng cách bẻ liên kết hydro và tách DNA thành 2 mạch đơn nhé! :>
em cảm ơn ! sau này có gì không hiểu chị giúp em nhé

• Like
Reactions: Oahahaha
Top Bottom