Sinh [Sinh 12] Tại sao tần số hoán vị gen không bao giờ lớn hớn 50%

N

nt3_141

Last edited by a moderator:
Q

quynhdihoc

Câu này khó quá ạ, Em chỉ thấy người ta nêu ra đặc điểm của hoán vị gen như thế nhưng chưa bao giờ trả lời tại sao nó lại thế . em thấy là do hoán vị gen phụ thuộc vào nhiều yếu tố như là giới tính của loài và khoảng cách giữa các gen, vào vị trí gen gần hay xa tâm động..... , nên tần số hoán vị gen trên cùng 1NST luôn nhỏ hơn 50% tổng số các giao tử sinh ra. Em nói gì sai mong anh chị bỏ quá cho, em chỉ góp ý thế thôi ạ >"<

F

FreeBird007

Sự hoán vị gen xảy ra giữa 2 crômatit khác nguồn gốc trong cặp NST tương đồng kép. Xu hướng liên kết gen hoàn toàn là chủ yếu, hoán vị gen nếu có xảy ra nhưng chỉ là thứ yếu. Tần số hoán vị giữa 2 gen kế cận thường nhỏ hơn 50% tổng số giao tử thu được vì xu hướng các gen liên kết hoàn toàn là chủ yếu, hoán vị gen thông thường chỉ xảy ra giữa 2 crômatit khác nguồn gốc nên chỉ đạt giá trị tối đa là 50%.

N

nt3_141

Dù sao cũng thanks các bác!
Cơ mờ tại sao nó lại là con số 50% cơ, chứ tớ cũng nghĩ là có xu hướng liên kết hoàn toàn là chủ yếu, chỉ có 1 số đoạn tương ứng giữa 2 nhiễm sắc tử ko chị em trong cặp tương đồng trao đổi chéo...
Cơ mờ tại sao là là 50% kìa :(

H

hangntt.hanthuyen11a11

Xu hướng các gen trên nst là liên kết , tần số hoán vị bằng 50% chỉ khi nào tất cả các nst đều xảy ra hoán vị. vì thế nó luôn nhỏ hơn 50%. nếu lớn hơn 50% thì nó đã là giao tử của liên kết rồi còn j. Tóm lại là do xu hướng các gen là liên kết, nên TS hoán vị không thể lớn hơn 50%

T

t_bich

boi vi da so chi xay ra hien tuong len ket gen thoi .con haon vi thi chi rat it,neu la hon 50%thi ko goi la hoan vi ma la lk
giong nhu cho ngoi cua ban day,thuong ngay thi ban ngoi o cho ban nhung co mot ngay ban ngoi cho khac thi do goi la doi cho hay con goi la hoan vi,truong hop ban doi cho thi chi xay ra rat it ,dung ko ,nen moi goi la hoan vi gen,vd nua thuong thi a lon di voi a nho nhung bay goi no khong thich thi no di voi b nho thi do goi la hoan vi gen,a ma hoan vi chi xay ra tren 2 cromatit thoi nen nhiue lam la 50%thoi

Last edited by a moderator:
M

my_bluesky179

trời ơi, sao m` ko đọc bài này sớm hơn chứ??? Để rồi bây h đắng cay đọc đáp án bài KT hôg làm đc... Hic, bùn ghê, mất điểm zô zuyên wá.

A

aaquyetthang999

mọi người trả lời quá khó hiểu tôi sẽ CM bằng toán
Xét 100 tế bào giảm phân tạo giao tử sẽ tạo 400 giao tử
-nếu hoán vị gen xảy ra ơ 1 tế bào sẽ có 2 giao tử mang gen hoán vị khi đó tấn sô là :2*100%/400 nho hơn 50%
-nếu hoán vị gen ở 99 tb khi đó có 99*2 giao tử mang gen hoán vị tần số là (99*2*100%)/400 nhỏ hơn 50%
-tần số hvg lớn nhất khi tất cả các tế bào xảy ra hoán vị tần số là (100*2*100%)/400 =50%

Top Bottom