Sinh [Sinh 12] Số phát biểu đúng

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Khi nói về đột biến điểm ở sinh vật nhân thực, có bao nhiêu phát biểu sau đây đúng?
I. Gen đột biến luôn được truyền lại cho tế bào con qua phân bào
II. Đột biến thay thế cặp nucleotit có thể làm cho 1 gen ko được biểu hiện
III. Đột biến gen chỉ xảy ra ở các gen cấu trúc mà ko xảy ra ở các gen điều hòa
IV. Đột biến thay thế cặp A-T bằng cặp G-X ko thể biến đổi bộ ba mã hóa axit amin thành bộ ba kết thúc
A. 1
B. 3
C. 2
D. 4

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
Khi nói về đột biến điểm ở sinh vật nhân thực, có bao nhiêu phát biểu sau đây đúng?
I. Gen đột biến luôn được truyền lại cho tế bào con qua phân bào => sai, trường hợp đb gây chết
II. Đột biến thay thế cặp nucleotit có thể làm cho 1 gen ko được biểu hiện => đúng
III. Đột biến gen chỉ xảy ra ở các gen cấu trúc mà ko xảy ra ở các gen điều hòa=> sai
IV. Đột biến thay thế cặp A-T bằng cặp G-X ko thể biến đổi bộ ba mã hóa axit amin thành bộ ba kết thúc => sai
p/s: mọi thứ trong sinh học đều có thể xảy ra :D
A. 1
B. 3
C. 2
D. 4

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
I. Gen đột biến luôn được truyền lại cho tế bào con qua phân bào => sai, trường hợp đb gây chết
II. Đột biến thay thế cặp nucleotit có thể làm cho 1 gen ko được biểu hiện => đúng
III. Đột biến gen chỉ xảy ra ở các gen cấu trúc mà ko xảy ra ở các gen điều hòa=> sai
IV. Đột biến thay thế cặp A-T bằng cặp G-X ko thể biến đổi bộ ba mã hóa axit amin thành bộ ba kết thúc => sai
p/s: mọi thứ trong sinh học đều có thể xảy ra :D
A. 1
B. 3
C. 2
D. 4
Câu IV vì sao sai??

• Like
Reactions: Shmily Karry's

snowkitten151@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng hai 2018
11
5
6
24
Tiền Giang
đốc binh kiều
ví dụ trường hợp bộ ba UAU mã hóa aa tyrosin
đột biến thay thế nu U vị trí thứ 3 thành nu G => bộ ba UAG kết thúc dịch mã
thay thế cặp U - A, trong trình tự Nu của gen là A - T
Mình k hiểu lắm. Trong đề là A-T thành G-X, vậy nếu U-A thì tương ứng phải là X-G chứ ạ? Vậy U phải thay bằng X chứ sao lại thay bằng G?

• Like
Reactions: Oahahaha

Oahahaha

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
11 Tháng năm 2017
1,030
1,449
239
23
Mình k hiểu lắm. Trong đề là A-T thành G-X, vậy nếu U-A thì tương ứng phải là X-G chứ ạ? Vậy U phải thay bằng X chứ sao lại thay bằng G?
Ukm, @Ng.Klinh nhầm 1 chút rồi :) Nhưng lấy ví dụ khác vẫn đúng mà bạn
Này nhé, xét bộ 3 UGG trên mRNA, vậy mã đối xứng của nó trên DNA sẽ phải là ACC. Nếu đột biến nu cuối cùng thành T (do đột biến A-T thành G-C như đề bài nói ý) thì bộ 3 đó sẽ thành ACT, phiên mã tạo codon UGA là codon kết thúc. Vậy đột biến thay thế vẫn có thể tạo bộ 3 kết thúc mà phải ko? :)

snowkitten151@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng hai 2018
11
5
6
24
Tiền Giang
đốc binh kiều
Ukm, @Ng.Klinh nhầm 1 chút rồi :) Nhưng lấy ví dụ khác vẫn đúng mà bạn
Này nhé, xét bộ 3 UGG trên mRNA, vậy mã đối xứng của nó trên DNA sẽ phải là ACC. Nếu đột biến nu cuối cùng thành T (do đột biến A-T thành G-C như đề bài nói ý) thì bộ 3 đó sẽ thành ACT, phiên mã tạo codon UGA là codon kết thúc. Vậy đột biến thay thế vẫn có thể tạo bộ 3 kết thúc mà phải ko? :)
sao đề ghi đb T thành X chứ đâu có nói đb X thành T đâu ạ?

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
@Oahahaha @snowkitten151@gmail.com @baochau1112
hình như chị nhầm r ạ, đột biến ACC thành ACT là G - C thành A - T ( ngược với đề bài :)
trở lại xét bộ 3 UAU
ví dụ trường hợp bộ ba UAU mã hóa aa tyrosin
đột biến thay thế nu U vị trí thứ 3 thành nu G => bộ ba UAG kết thúc dịch mã
thay thế cặp U - A, trong trình tự Nu của gen là A - T
bộ ba UAU có bộ 3 mã hóa trên DNA là ATA đột biến thay cặp A - T thứ 3 trở thành bộ 3 ATX => mã hóa cho UAG => kết thúc phiên mã

• Like
Reactions: baochau1112

Oahahaha

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
11 Tháng năm 2017
1,030
1,449
239
23
A - T thứ 3 trở thành bộ 3 ATX
Nào nào, đoạn này em sai rồi mà
Vì nếu là đột biến A-T thành G-C thì sẽ phải thành bộ 3 ATG chứ không phải ATC mà nhỉ? :v
Nếu như vậy... thì sẽ không có đột biến A-T thành G-C tạo mã kết thúc rồi à...
@baochau1112 bạn có biết đáp án bài này là gì không? ==“

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Vì nếu là đột biến A-T thành G-C thì sẽ phải thành bộ 3 ATG chứ không phải ATC mà nhỉ? :v
Là đáp án A cậu ạ. Đây là câu 113 trong đề minh họa ấy ^^

• Like

snowkitten151@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng hai 2018
11
5
6
24
Tiền Giang
đốc binh kiều
hic v rốt cuộc là đáp án nào ạ? r53

• Like

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
em xin lỗi
em đang bị nhầm hoạt động, cơ chế đột biến của A và T. Em nghĩ chúng tương đương và có thể thay thế cho nhau
Đáp án chuẩn là A, câu 113, nhưng chưa tìm được dẫn chứng minh họa
http://sinhhoc247.com/de-thi-minh-hoa-mon-sinh-hoc-lan-1-nam-2018-co-loi-giai-chi-tiet-a9283.html

Oahahaha

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
11 Tháng năm 2017
1,030
1,449
239
23
hic v rốt cuộc là đáp án nào ạ? r53
em xin lỗi
em đang bị nhầm hoạt động, cơ chế đột biến của A và T. Em nghĩ chúng tương đương và có thể thay thế cho nhau
Đáp án chuẩn là A, câu 113, nhưng chưa tìm được dẫn chứng minh họa
http://sinhhoc247.com/de-thi-minh-hoa-mon-sinh-hoc-lan-1-nam-2018-co-loi-giai-chi-tiet-a9283.html
Ukm IV vẫn sai đó nhé :>>
Haha vì có thể đột biến ở gen... ty thể nữa, mà mã kết thúc ở gen ty thể khác với ở nhân, nên đột biến thay thế vẫn biến bộ 3 mã hoá thành mã kết thúc được đó :)
Nhưng mà kiến thức này hơi bị sâu ==“ Không hiểu sao thi ĐH lại có cái này nhỉ ==“

snowkitten151@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng hai 2018
11
5
6
24
Tiền Giang
đốc binh kiều
Haha vì có thể đột biến ở gen... ty thể nữa, mà mã kết thúc ở gen ty thể khác với ở nhân, nên đột biến thay thế vẫn biến bộ 3 mã hoá thành mã kết thúc được đó :)
Nhưng mà kiến thức này hơi bị sâu ==“ Không hiểu sao thi ĐH lại có cái này nhỉ ==“
hihi mình cảm ơn ạ!!! :r50

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
nói chung đề thi bây giờ không lường trước được gì đâu ạ, lúc nào cũng chuẩn bị sẵn trạng thái ... ôi thật bất ngờ
Nah
thầy giáo em có nói: không có gì trong sinh học tuyệt đối, thứ tuyệt đối duy nhất là mọi thứ đều có tính tương đối :D
nên khi làm bài sinh học mấy câu nhận định có các từ như: luôn là, chắc chắn,... etc thì false đến 99,9 % :)

• Like
Top Bottom