(sinh 12) có vấn đề j ko?

C

cukhoaithui

ah cho mình hỏi cau này
trong quần thể ngẫu phôi co tần số alen b ở thế hệ xuất phát là là 0,1 bít rằng thể bb
gây chết Bb,BB sống bình thường hỏi tần số alen b qua 10 thế hệ ngẫu phối là
DA là 0,05 ai giải thích ( mình dùng máy tính bấm thấy gần đúng mà thấy dài wa 10 thế hệ >< )
--> Hic,mém tí nữa lại "ẩu có hệ thống" nữa rồi :-SS nếu ko tính lại thì ko biết mình...tính nhầm b-(
--> Bài này khá hay đó bạn ^^
---> Đáp án đúng là 0,05=1/20 ;)
---> Từ gt ta có thế hệ P xuất phát có CTDT : 0,8 BB : 0,2 Bb --> 0,9 B : 0,1 b
==> F1(thế hệ 1) có CTDT : 9/11 BB : 2/11 Bb --> 10/11 B : 1/11 b
==> F2(thế hệ 2) có CTDT : 5/6 BB : 1/6 Bb --> 11/12 B : 1/12 b ;)
Tới đây thì có thể thấy qui luật đc rồi ^^
==> F10(thế hệ 10) sẽ có TSTD của b là 1/20=0,05 :D

P/S : nếu bạn muốn chắc chắn có thể tính thêm F3 hoặc tới F4 sẽ thấy TSTD của b rất "có tổ chức" b-(
--> Bài ở đâu rứa bạn? ^^

G

gabong_009

--> Hic,mém tí nữa lại "ẩu có hệ thống" nữa rồi :-SS nếu ko tính lại thì ko biết mình...tính nhầm b-(
--> Bài này khá hay đó bạn ^^
---> Đáp án đúng là 0,05=1/20 ;)
---> Từ gt ta có thế hệ P xuất phát có CTDT : 0,8 BB : 0,2 Bb --> 0,9 B : 0,1 b
==> F1(thế hệ 1) có CTDT : 9/11 BB : 2/11 Bb --> 10/11 B : 1/11 b
==> F2(thế hệ 2) có CTDT : 5/6 BB : 1/6 Bb --> 11/12 B : 1/12 b ;)
Tới đây thì có thể thấy qui luật đc rồi ^^
==> F10(thế hệ 10) sẽ có TSTD của b là 1/20=0,05 :D

P/S : nếu bạn muốn chắc chắn có thể tính thêm F3 hoặc tới F4 sẽ thấy TSTD của b rất "có tổ chức" b-(
--> Bài ở đâu rứa bạn? ^^
Tớ làm giống bạn đến chữ tô màu xanh nhưng đến chữ màu tím bạn làm tớ ko hỉu ?
F2 thì phải có CTDT là (10/11)^2 BB : (1/11)^2 chứ :confused:.Nhưng như vậy thì ko đảm bảo ĐL H-V .Còn sao ra phần chữ tím giải thích hộ tớ ''==> F2(thế hệ 2) có CTDT : 5/6 BB : 1/6 Bb --> 11/12 B : 1/12 b''

C

camdorac_likom

1. Nhân tố nào dưới đây khôgn làm biến đổi tần số tương đối của các alen trong một quần thể giao phối:
a. quá trình đột biến
b. di cư
c. giao phối có lựa chọn --> SGK
d. chọn lọc tự nhiên
e. môi trường ổn định--> Trong MT ổn định vẫn có thể phát sinh ĐB(tác nhân bên trong)

chọn giống tớ, nhưng mà đáp án là e

câu 2 sách ko có đáp án :(

3. Khi trong một quần thể, các cơ thể dị hợp ưu thế về sinh sản thì có thể dự đoán được điểu gì:
A. chúng sẽ sinh ra các thể dị hợp
b. các thể đồng hợp trội sẽ ưu thế
c. các thể đồg hợp lặn sẽ ưu thế
d. đh trội và lặn sẽ tiếp tục xuất hiện ở các thế hệ sau --> >- niềm tin tất...đúng
e. các thể đồng hợp trội và lặn sẽ bị đào thải
cậu chọn đúng rồi, theo tớ câu này khá hay

4. Do đâu mà nói chọn lọc tự nhiên là tất yếu
a. đã phát hiện hoá thạch
b. chi trước của lưỡng cư ,bò sát ,chim thú có cấu trúc tg đồg -->(câu này sẽ là "đối thủ nặng ký" của câu d @@)
c. mọi sinh vật đều có ADN
d. số cá thể sinh ra lớn hơn so với số cá thể sống sót đựoc --> qui luật đào thải và giữ lại của CLTN
e. sự diệt vong làm suy giảm nguồn biến dị
đúng rồi đó.Có ai phân vân giữa đáp án a và d không tớ giải thích cho:d

mấy câu naà lấy trong tập đề olympic của Canada đó.

Không biết có em nào định bon chen thi olympicc chị gửi cho vài cái đề quốc gia của Canada, mỗi tội phải đọc tiếng anh thôi

C

cukhoaithui

Tớ làm giống bạn đến chữ tô màu xanh nhưng đến chữ màu tím bạn làm tớ ko hỉu ?
F2 thì phải có CTDT là (10/11)^2 BB : (1/11)^2 chứ :confused:.Nhưng như vậy thì ko đảm bảo ĐL H-V .Còn sao ra phần chữ tím giải thích hộ tớ ''==> F2(thế hệ 2) có CTDT : 5/6 BB : 1/6 Bb --> 11/12 B : 1/12 b''
--> Đúng như bạn green đã nói,do KG bb gây chết nên qua mỗi thế hệ ngẫu phối ta sẽ loại đi các cá thể có KG này và đồng thời CTDT của quần thể ở mỗi thế hệ đó phải tính lại (chỉ gồm 2 KG BB và Bb)
--> F2 sẽ có CTDT theo lý thuyết là 100/121 BB : 20/121 Bb : 1/121 bb
vì KG bb gây chết nên ta loại bỏ --> lúc này CTDT của quần thể ở F2 sẽ chỉ gồm 100/121 BB và 20/121 Bb --> tức là CTDT của F2 là (100/121)/(120/121)=5/6 BB và (20/121)/(120/121)=1/6 Bb --> TSTD các alen là 11/12 B và 1/12 b
--> Tính tương tự cho các thế hệ tiếp theo --> sẽ thấy qui luật của TSTD các alen ==> kq ^^

C

cukhoaithui

chọn giống tớ, nhưng mà đáp án là e

câu 2 sách ko có đáp án :(

cậu chọn đúng rồi, theo tớ câu này khá hay

đúng rồi đó.Có ai phân vân giữa đáp án a và d không tớ giải thích cho:d

mấy câu naà lấy trong tập đề olympic của Canada đó.
--> Nếu là lấy từ đề thi olympic của nước ngoài thì có lẽ đáp án là chính xác rồi @@ Giờ mới nhớ là có gặp 1 câu như câu 1 và đáp án cũng là "môi trường ổn định" @@
---> câu 2 theo tui là hay nhất :D --> đề nước ngoài có khác b-(

C

camdorac_likom

2. theo quan điểm tiến hoá , cá thểnào dưới đây có giá trị thích ứng cao nhất
a. một đứa trẻ không bị nhiễm bất kỳ bệnh nào thường gặp ở trẻ con
b. một phụ nữ 40 tuổi có 7 người con trg thành
c. một phụ nữ 89 tuổi có 1 người con trưởng thành
d. một người đàn ông 100 tuổi không có con nào
e. một người đàn ông không có con có thể chạy 1 dặm ko đến 5 phút
câu này , vì đề hỏi là cá thể nào chứ không phải gia đình hay quần thể nên tớ nghĩ sẽ là a hoặc e, nhưng mà tớ chọn a

O

ongtien_a2

theo tụ thj cug a.vj` khi moi truong thay doi thj` tiem nang thjk ung cua nhung ca the moi sinh se~ cao hon so voi nhung ca the truong? thanh`:b.c va` nhung ca the ko dong gop j cho tien hoa:d ,e

Top Bottom