[Sinh 12] bài toán hệ số chọn lọc

Y

yenhi_123

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tần số giao tử mang alen a trong QT trước chọn lọc là 0,6. Lượng biến thiên của alen a sau chọn lọc là 1,02.
Xác định hệ số chọn lọc của giao tử.
Cho biết không tính áp lực của các nhân tố khác.
giải giúp mình nha các bạn
~~> Chú ý: đặt sai tiêu đề~>đã sửa
~Thân~

Last edited by a moderator:
T

thanhsinh1980

Minh không hiểu "Lượng biến thiên của alen a sau chọn lọc là 1,02". theo mình lượng biến thiên của một alen nào đó phải < 1 chứ. Nếu gọi qo là TSalen ở thế hệ suất phát và qn là tsalen sau n thế hệ chọn lọc thì số thế hệ chọn lọc được xác định teo công thức: n= (1/qn) - (1/qo).( trong trường hợp của bạn thì chọn lọc theo xu hướng chống lại alen trội thì phải?. Mình chỉ biết đến vậy thôi có gì trao đổi để mình học hỏi thêm

A

acsimet_91

Tần số giao tử mang alen a trong QT trước chọn lọc là 0,6. Lượng biến thiên của alen a sau chọn lọc là 1,02.
Xác định hệ số chọn lọc của giao tử.
Cho biết không tính áp lực của các nhân tố khác.
giải giúp mình nha các bạn

Minh không hiểu "Lượng biến thiên của alen a sau chọn lọc là 1,02". theo mình lượng biến thiên của một alen nào đó phải < 1 chứ. Nếu gọi qo là TSalen ở thế hệ suất phát và qn là tsalen sau n thế hệ chọn lọc thì số thế hệ chọn lọc được xác định teo công thức: n= (1/qn) - (1/qo).( trong trường hợp của bạn thì chọn lọc theo xu hướng chống lại alen trội thì phải?. Mình chỉ biết đến vậy thôi có gì trao đổi để mình học hỏi thêm

=)). ĐÚng rồi, "lượng biến thiên của a" là cái gì vậy nhỉ? Sao lại lớn hơn 1? :D

Haizzzzzz Lúc nãy cắm đầu cắm cổ làm... :D. Làm xong 1 lúc mới nhớ ra ... mình đã đọc đề bài đâu :((

Lúc đọc xong dòng đầu tiên của cái đề bài thì lại cắm đầu cắm cổ tính tần số A,a.

Tính xong rồi, đọc câu thứ 2 mới biết, có hiểu đề đâu mà làm =))

Nhưng cái công thức kia của cậu hình như chỉ áp dụng khi aa chết hết thì phải :D

Còn nếu có hệ số chọn lọc thì phải áp dụng công thức này :D

http://diendan.hocmai.vn/showpost.php?p=1490243&postcount=5

Hình như có thể áp dụng công thức ở đây thì phải :D

Top Bottom