[sinh 10] trắc nghiệm phân bào

P

phat_tai_1993

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình có mấy câu trắc nghiệm phân bào đây, các bạn giúp mình giải đáp nhé và giải thích kỹ giùm mình nha, cảm ơn các bạn!
1/Ý nghĩa cơ bản của quá trình nguyên phân là:
A. Sự phân li đồng đều của các NST về 2 tế bào con.
B. Sự phân chia đều chất nhân và chất tế bào của tế bào mẹ cho hai tế bào con.
C. Phương thức sinh sản của tế bào.
D. Sự sao chép nguyên vẹn của tế bào mẹ cho 2 tế bào con.
2/Điểm kiểm soát (điểm R) là thời điểm mà tế bào vượt qua được thì mới tiếp tục các giai đoạn tiếp theo của chu kì tế bào. Điểm kiểm soát R thuộc vào cuối
A. pha G1 của kì trung gian.
B. pha G2 của kì trung gian.
C. kì đầu của nguyên phân.
D. kì sau của nguyên phân.
3/Ý nghĩa cơ bản của quá trình nguyên phân là:
4/Sự khác biệt giữa nguyên phân và giảm phân là:
I. Nguyên phân gồm 1 lần phân bào, xảy ra ở tất cả dạng tế bào còn giảm phân gồm 2 lần phân bào, xảy ra ở tế bào sinh dục ở giai đoạn chín.
II. Nguyên phân không có sự tiếp hợp và trao đổi chéo của các cặp NST kép tương đồng còn giảm phân có.
III. Một tế bào mẹ qua nguyên phân tạo ra 2 tế bào con giống nhau và giống tế bào mẹ; từ một tế bào mẹ giảm phân tạo ra 4 tế bào con với số lượng NST giảm đi một nửa.
IV. Nguyên phân có vai trò trong sinh sản vô tính, giảm phân có vai trò trong sinh sản hữu tính.
V. Nguyên phân xảy ra ở tế bào sinh dưỡng, giảm phân xảy ra ở tế bào sinh dục.
VI. Nguyên phân không tạo ra sự đa dạng di truyền tái tổ hợp, còn giảm phân có.
Chọn câu trả lời đúng A. II, IV, V, VI.
A. II, IV, V, VI.
B. II, III, IV, V, VI.
C. I, III, IV, V.
D. I, II, III, IV, VI.

T

tongngocchi

Mình có mấy câu trắc nghiệm phân bào đây, các bạn giúp mình giải đáp nhé và giải thích kỹ giùm mình nha, cảm ơn các bạn!
1/Ý nghĩa cơ bản của quá trình nguyên phân là:
2/Điểm kiểm soát (điểm R) là thời điểm mà tế bào vượt qua được thì mới tiếp tục các giai đoạn tiếp theo của chu kì tế bào. Điểm kiểm soát R thuộc vào cuối
A. pha G1 của kì trung gian.
B. pha G2 của kì trung gian.
C. kì đầu của nguyên phân.
D. kì sau của nguyên phân.
3/Ý nghĩa cơ bản của quá trình nguyên phân là:
4/Sự khác biệt giữa nguyên phân và giảm phân là:
I. Nguyên phân gồm 1 lần phân bào, xảy ra ở tất cả dạng tế bào còn giảm phân gồm 2 lần phân bào, xảy ra ở tế bào sinh dục ở giai đoạn chín.
II. Nguyên phân không có sự tiếp hợp và trao đổi chéo của các cặp NST kép tương đồng còn giảm phân có.
III. Một tế bào mẹ qua nguyên phân tạo ra 2 tế bào con giống nhau và giống tế bào mẹ; từ một tế bào mẹ giảm phân tạo ra 4 tế bào con với số lượng NST giảm đi một nửa.
IV. Nguyên phân có vai trò trong sinh sản vô tính, giảm phân có vai trò trong sinh sản hữu tính.
V. Nguyên phân xảy ra ở tế bào sinh dưỡng, giảm phân xảy ra ở tế bào sinh dục.
VI. Nguyên phân không tạo ra sự đa dạng di truyền tái tổ hợp, còn giảm phân có.
Chọn câu trả lời đúng A. II, IV, V, VI.
A. II, IV, V, VI.
B. II, III, IV, V, VI.
C. I, III, IV, V.
D. I, II, III, IV, VI.

câu 1 & 3 giống nhau nên làm câu 3 thui nhá ^^!
Đấy là đáp án của mình :D

C

cukhoaithui

Bổ sung

Xin bổ sung thêm để bạn chủ topic hiểu rõ hơn đáp án của bạn tongngocchi (lí do...tui đang rảnh,lại hay bon chen b-( )
- Câu 1 (hay câu 3) : câu B sai vì tế bào chất không đc phân chia đồng đều cho các tế bào con qua nguyên phân (nên hiên tượng DT ngoài nhân mới không tuân theo các qui luật DT của MenĐen ).Câu D sai vì lí do tương tự,tế bào chất không đc phân chia đều nên không thể gọi là "phân chia nguyên vẹn".Câu A không sai,câu C cũng đúng,tui không tìm đc lí do nào để chứng minh câu C không đúng(theo hiểu biết của tui).Nhưng nếu tui làm câu này thì tui sẽ chọn câu A dù thấy câu C không sai,lí do chọn câu A vỉ theo tui biết nguyên phân là phân bào nguyên nhiễm(tức là NST giữ nguyên ở đời sau),khác với giảm phân là phân bào giảm nhiễm(NST giảm đi 1 nữa ở đời sau).Đó là ý kiến cá nhân,có thể sai nhưng dù sao cũng là sự lựa chọn có lí do :).Bạn phat_tai có thể tham khảo,nếu có đáp án chính xác thì xin đưa lên,kèm theo tên sách và tác giả càng tốt,thanks bạn:).
-Câu 2 có chứa 1 khái nniệm mà tui chưa đc học qua về phần này,nhưng theo tui thì đáp án là câu B,lí do vì từ khái niệm "Điểm kiểm soát (điểm R) là thời điểm mà tế bào vượt qua được thì mới tiếp tục các giai đoạn tiếp theo của chu kì tế bào" này.Kỳ trung gian là giai đoạn chuẩn bị giữa 2 lần phân bào,trong kỳ này tế bào tăng thêm 1 số bào quan,tích thêm năng lượng,các NST tháo xoắn cực đại và tự nhân đôi thành NST kép.Theo tui khi giai đoạn chuẩn bị này hoàn tất các đk đó thì tế bào mới bắt đầu vào kỳ phân bào mới---->phải là cuối giai đoạn chuẩn bị--->cuối pha G2 của kỳ trung gian
Đây hoàn toàn là dựa vào những kiến thức tui đã biết cộng với 1 chút suy đoán(đã nêu lí do),nên cũng chỉ có tính chất tham khảo,vì đây là kiến thức mới với tui,nếu có đáp án chính xác cũng xin bạn hay bạn nào có thì post lên,rất cảm ơn :)
-Câu 4 : 4 ý I II III IV hoàn tòan là kiến thức cơ bản về nguyên phân và giảm phân (nên đúng).Ý V không đúng vì nguyên phân cũng xảy ra ở tế bào sinh dục (tế bào sinh dục sơ khai tại vùng sinh sản).Ý VI đúng vì quá trình GP tạo ra các giao tử mang bộ NST đơn bội n,sau đó qua thụ tinh sẽ tái tổ hợp vật chất DT của thế hệ trước trong cơ thể hợp tử (tạo đk phát sinh các biến dị tổ hợp).Nguyên phân thì không--->Đáp án là D
--------->Tóm lại theo tui đáp án lần lượt là A (1,3) B(2) D(4).
Ý kiến chủ quan,các bạn góp thêm ý kiến he :|.

Top Bottom