sản phẩm tạo thành khi cho isopren + Brom

Thảo luận trong 'Hiđrocacbon không no' bắt đầu bởi hocdehonnguoi, 9 Tháng hai 2014.

Lượt xem: 62,215

1. [TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

1) khi cho isopren + $Br_2$ ----> mấy sản phẩm theo tỉ lệ 1:1. đáp án là 4
    mình không hiểu tại sao lại có 4 sản phẩm mặc dù mình đã đọc lời giải, các bạn giải thích hộ mình nha!
    2) đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp gồm hidrocacbon X (a mol) và hidrocacbon Y (b mol). thu được $n_CO2$ = $n_H2O$ thì X và Y là?
    theo mình là chỉ có 2 anken? đáp án của các bạn là gì thì hãy giải thích cho mình hiểu luôn nha!

Last edited by a moderator: 9 Tháng hai 2014
  2. mohu

mohu Guest

1. isopren có CTCT là : CH2 = C (CH3) - CH = CH2

sán phẩm 1: cộng Br2 vào vị trí 1, 2 , phá vỡ liên kết đôi, các vị trí # giữ nguyên
    CH2Br = CBr (CH3) - CH = CH2​
    sản phẩm 2: tương tự, cộng Br2 vào vị trí 3, 4
    CH2 = C (CH3) - CHBr - CH2Br​
    sản phẩm 3: isopren cũng giống buta - 1,3 - đien, đẩy liên kết đôi vào giữa, như vậy Br được cộng vào vị trí 1, 4
    CH2Br - C (CH3) = CH - CH2Br​

nếu theo đồng phân cấu tạo, chỉ có 3 sản phẩm
    sản phẩm 3 có liên kết đôi ở giữa nên có 2 đồng phân hình học cis và trans : là nhóm thế CH2Br nằm cùng phía và khác phía
    như vậy, sản phẩm 3 có 2 trương hợp nhỏ, t coi là 2 sản phẩm

=> tổng 4 rồi nhé bạn

2. chưa xác định được 2 hiđrocacbon là gì nên nếu nCO2 = nH2O bạn ko thể khẳng định là 2 cái đều là anken nhé . đó là 2 chất mà, đâu phải 1 chất đâu. Mình hình dung thế này: chất 1 nCO2 > nH2O 1 khoảng a, chất 2 nCO2 < nH2O 1 khoảng cũng = a, cộng lại vẫn bằng nhau nhưng cả 2 đều ko phải anken.

mình chỉ nôm na đc thế thôi :khi (33)::khi (33)::khi (33):

3. mrhuynguyen

mrhuynguyen Guest

Chỉ khi nH2O > nCO2 thì kết luận được là ankan.Chỉ duy nhất ankan thôi nhé

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted