Sinh 9 Rối loạn nguyên phân ( Đề thi PBC)

thanhthuongtt78@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
16 Tháng một 2019
27
8
6
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1 tb 2n của loài np liên tiếp 6 lần tạo ra các tb con. Trong quá trình nguyên phân, tại 1 lần np nào đó, 1tb con bị rối loạn phân bào tạo nên tb 4n. Do đó, kết thúc quá trình np tạo ra tất cả 60 tb con. Xác định tb con bị rối loạn ở lần np thứ mấy? Số tb 2n và 4n được tạo thành

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Gọi k là lần nguyên phân bị rối loạn ( k[tex]\epsilon N^{*}[/tex] và k[tex]\leq 6[/tex] )
Sau lần nguyên phân thứ k, ta có:
2[tex]^{k}[/tex] - 2 tế bào 2n
1 tế bào 4n
Sau lần nguyên phân thứ 6 ta có:
(2[tex]^{k}[/tex] -2) x 2[tex]^{6-k}[/tex] tế bào 2n
1 x 2[tex]^{6-k}[/tex] tế bào 4n
Theo đề bài ta có:
(2[tex]^{k}[/tex] -2) x 2[tex]^{6-k}[/tex] + 2[tex]^{6-k}[/tex] = 60
bạn thử k=1;2;3;4;5;6 được k=4 thỏa mãn
Vậy rối loạn ở lần phân bào thứ 4 nhé
Chúc bạn học tốt!

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
(2[tex]^{k}[/tex] -2) x 2[tex]^{6-k}[/tex] + 2[tex]^{6-k}[/tex] = 60
bạn thử k=1;2;3;4;5;6 được k=4 thỏa mãn
Vậy rối loạn ở lần phân bào thứ 4 nhé
Chúc bạn học tốt!
đoạn này mình nghĩ nên giải pt ra sẽ tối ưu hơn cách thế số.Vì lỡ với một số lớn hơn 6 thì việc thế số rất hao phí thời gian.
Với lại Mình thấy mấy đáp án người ta chấm nếu thế số như vậy điểm thường không bằng giải pt.
(chỉ là lưu ý nhỏ cho bạn kia thôi)

• Like
Reactions: Tín Phạm

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
đoạn này mình nghĩ nên giải pt ra sẽ tối ưu hơn cách thế số.Vì lỡ với một số lớn hơn 6 thì việc thế số rất hao phí thời gian.
Với lại Mình thấy mấy đáp án người ta chấm nếu thế số như vậy điểm thường không bằng giải pt.
Ừ, thế cũng ổn, chỉ cần thêm 1 bước thôi. Nhưng k phải bé hơn 6 mà,nên cũng không mất nhiều tg.

Last edited:

thanhthuongtt78@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
16 Tháng một 2019
27
8
6
Nếu bài này giải pt thì lập sao ạ, giúp em với

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa

Ừ, thế cũng ổn, chỉ cần thêm 1 bước thôi. Nhưng k phải bé hơn 6 mà,nên cũng không mất nhiều tg.
Các em để ý không nhỉ? Phương trình này chứa ẩn ở trên lũy thừa nên rất khó giải bằng tay nhưng chúng ta lại được phép sử dụng máy tính mà ;)
Nhưng đây là bài thi Sinh nên BGK không bắt buộc chúng ta phải giải tất cả các bước, tất cả các biến đổi nên hợp lí nhất là nên viết phương trình rồi suy ra nghiệm luôn, sau đó xét xem nghiệm có thỏa mãn điều kiện xác định không ( vì có thể sẽ ra nghiệm âm nên mình cần loại nghiệm sai)
Chỉ cần ra đáp án đúng, không có sai sót trong lời giải, lời giải chắc chắn, rõ ràng thì auto full điểm nhé :v Dù có là cách làm nào đi chăng nưã thì đúng là được điểm. Tối ưu nhất vẫn là giải pt nhé :p

• Like
Reactions: Đỗ Hằng
Top Bottom