Sử 12 Quan hệ quốc tế

C

catgirl90

hihi.lâu rồi ko có ai đặt câu hỏi nhỉ,tiếp nhé mọi người:

Viết một bài Sử có cần "Mở bài" hay "kết bài" ko?????????Tại sao??

Chào các bạn ! Mình tham gia thảo luận được không ?
Mở bài cũng giống như một lời chào, một lời giới thiệu vậy !
Tuy đã có đề bài nhưng để cho người đọc có thể hiểu hơn về việc mình viết gì và muốn nói về vấn đề gì thì phần mở bài là luôn cần thiết :)
Có rất nhiều cách mở bài cho 1 bài sử và cách mở bài này giống như khi các bạn làm văn vậy !
Mình chỉ có một chút ý kiến vậy thôi ! Có gì chúng ta cùng nhau thảo luận nha !

M

meongocxi

mọi người cùng làm câu hỏi này nhé : vấn đề nhiệm vụ cách mạng được Đảng ta giải quyết như thế nào trong giai đoạn 1930-1945?

L

linhphoebe

mình góp thêm 2 câu này :

1 : vì sao PTGP dân tộc sau CTTGT2 bùng nổ và phát triển thắng lợi ?
2 : Sau CTTGt2 MỸ-LX-NHật phát triển kt trong hoàn cảnh nào ? từ đó rút ra nhận xét ?

M

meongocxi

câu 1: câu này thực chất là nói về nguyên nhân thắng lợi của phong trào giải phóng dân tộc sau cttg2, cụ thể là phong trào giải phóng dân tộc ở Á, Phi , Mĩ - Latinh. theo mình nguyên nhân đó là do chiến tranh thế giới thứ 2 kết thúc đã tạo ra điều kiện khách quan vô cùng thuận lợi: chủ nghĩa phát xít bị tiêu diệt, chủ nghĩa thực dân suy yếu...tạo điều kiện để các nước, các dân tộc đứng lên đấu tranh giành quyền độc lập về tay mình. Bên cạnh đó do đặc điểm của từng nước, khu vực cũng là nguyên nhân dẫn đến thắng lợi, ví dụ như ở Đông Nam Á có nhiều nước biết kết hợp điều kiện khách quan cùng với sự chuẩn bị tích cực bên trong đã giành được chính quyền về tay mình như Việt Nam, Lào, Indonexia.....

câu 2: là phần hoàn cảnh các nước sau chiến tranh, những thuận lợi và khó khăn của các nước này, trong skh có nói rùi thì phải;))

T

thienduong_banmai

mọi người cùng làm câu hỏi này nhé : vấn đề nhiệm vụ cách mạng được Đảng ta giải quyết như thế nào trong giai đoạn 1930-1945?
-thời kì 1939-1941,là chống đế quốc pháp và bọn tay sai
-thời kì 1941-1945 chống thực dân pháp,phát xít nhât và bon tay sai

L

linhphoebe

câu 1: câu này thực chất là nói về nguyên nhân thắng lợi của phong trào giải phóng dân tộc sau cttg2, cụ thể là phong trào giải phóng dân tộc ở Á, Phi , Mĩ - Latinh. theo mình nguyên nhân đó là do chiến tranh thế giới thứ 2 kết thúc đã tạo ra điều kiện khách quan vô cùng thuận lợi: chủ nghĩa phát xít bị tiêu diệt, chủ nghĩa thực dân suy yếu...tạo điều kiện để các nước, các dân tộc đứng lên đấu tranh giành quyền độc lập về tay mình. Bên cạnh đó do đặc điểm của từng nước, khu vực cũng là nguyên nhân dẫn đến thắng lợi, ví dụ như ở Đông Nam Á có nhiều nước biết kết hợp điều kiện khách quan cùng với sự chuẩn bị tích cực bên trong đã giành được chính quyền về tay mình như Việt Nam, Lào, Indonexia.....

câu 2: là phần hoàn cảnh các nước sau chiến tranh, những thuận lợi và khó khăn của các nước này, trong skh có nói rùi thì phải;))

. câu 1 : bạn nói đúng nhưng chưa đủ .
câu 2 : đúng là sgk có nói những sgk chỉ đáp ứng 1/3 yêu cầu của bài ( câu này ban đầu mình cũng sgk săm bờ soi - nhưng ngẫm kĩ thì ...... ) :D

p/s : có bạn nào nghĩ câu trả lời chưa ? ko để mình làm luôn ...

L

linhphoebe

Mình có thêm câu mới cho các bạn đey : KHi nói về sự ra đời của Đảng , sách " Lịch sử ĐCS Việt Nam " có viết : " sau 10 năm chuẩn bị đầy đủ về các mặt chính trị,tư tưởng và tổ chức , Đảng ...... đã ra đời trong 1 điều kiện hoàn toàn chín muồi , bước vào lãnh đạo cao trào CM trong cả nước .. "

bằng các sự kiện lịch sử chọn lọc a/c hãy trình bày quá trình chuẩn bị và điều kiện chín muồi cho việc thành lập Đảng ta ?

..

Top Bottom