Hóa 10 Phương trình Ion

minh231999

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng bảy 2015
481
97
86
20
Thanh Hóa
THPT NL
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho em hỏi axit HCL khi viết phường ion thu gọn nó có chuyển được thành H+ + Cl- không ạ mà sao có nhiều bài toán hóa họ để nguyên VD: Co3 2- +2 HCl------> 2Cl- + Co2 + H2O mà em học 1 thầy trên youtube thì họ lại phân ra thành H+ + Cl-
Ai cho em biết nguyên lý với ạ có phải là tại tùy từng phương trình không ạ

• Like
Reactions: The key of love

Hoàng Vũ YS

Học sinh
Thành viên
20 Tháng ba 2020
159
104
36
19
Thanh Hóa
Trường THPT Triệu Sơn 4
Cho em hỏi axit HCL khi viết phường ion thu gọn nó có chuyển được thành H+ + Cl- không ạ mà sao có nhiều bài toán hóa họ để nguyên VD: Co3 2- +2 HCl------> 2Cl- + Co2 + H2O mà em học 1 thầy trên youtube thì họ lại phân ra thành H+ + Cl-
Nguyên tắc là các chất tan được trong nước điện li thành các ion . Bạn nên tham khảo SGK lớp 11 nhé.
Chất điện li chia thành 2 loại :
+ Chất điện li mạnh ( điện li hoàn toàn ) : các axit mạnh ( HCl ; H2SO4;... ); bazo mạnh; tan ( NaOH ; ..) ; Muối tan ( NaCl; ... )
+ Chất điện li yếu ( điện li k hoàn toàn ) : các axit yếu; axit hữu cơ; bazo yếu

Kayaba Akihiko

Cựu Mod Hóa
Thành viên
17 Tháng năm 2019
2,045
1,881
311
19
Bắc Giang
THCS Tân Dĩnh
PT ion:
2Na+ + CO32- +2H+ + 2Cl- -->2Na++2Cl- +H2O+CO2
PT ion rút gọn: nhìn 2 vế có ion nào giống nhau thì lược đi
CO3-+2H+-->H2O+CO2

Top Bottom