Sinh 9 Phép lai phân tích

taek123

Học sinh chăm học
Thành viên
31 Tháng ba 2019
419
86
51
17
Thanh Hóa
thcs 123
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong quá trình phát sinh giao tử mỗi nhân tố di truyền trong cặp nhân tố di truyền phân li về một giao tử và giữ nguyên bản chất như ở cơ thể thuần chủng P
Cho em hỏi "phân li về một giao tử" là gì vậy? Cảm ơn mọi người nhiều ạ
Và " Phép lai phân tích là phép lai giữa cá thể mang tính trạng trội cần xác định kiểu gen(AA,Aa) với cá thể mang tính trạng lặn(aa). Nếu kết quả của phép lai là đồng tính thì cá thể mang tính trạng trội có kiểu gen đồng hợp, còn kết quả phép lai là phân tính thì cá thể đó có kiểu gen dị hợp."
Cho em hỏi "cần xác định kiểu gen(AA,Aa) với cá thể mang tính trạng lặn(aa)" nghĩa là gì ạ?

Last edited:
  • Like
Reactions: Đỗ Hằng

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Cho em hỏi "phân li về một giao tử" là gì vậy?
Bạn để ý nhé, trong quá trình phát sinh giao tử, một cặp nhân tố di truyền có 2 nhân tố di truyền phải không nào? Và nó sẽ được chia đôi, mỗi nhân tố di truyền sẽ đi đến một giao tử. VD: Cặp nhân tố di truyền Aa thi 1A sẽ đi về 1 giao tử, 1a sẽ đi về 1 giao tử trong quá trình phát sinh giao tử
Cho em hỏi "cần xác định kiểu gen(AA,Aa) với cá thể mang tính trạng lặn(aa)" nghĩa là gì ạ?
Có nghĩa là người ta dùng phép lai phân tích để xác định kiểu gen của cơ thể mang tính trạng trội, cơ thể đó có thể mang gen AA hoặc Aa, do chưa biết chính xác là AA hay Aa nên người ta mới phải lai với cây aa, viết sơ đồ lai sẽ thấy rõ điều này :)
Chúc bạn học tốt!

Top Bottom