Văn 9 phân biệt

phạm ngọc 18810

Học sinh
Thành viên
23 Tháng tám 2022
29
18
31
15
Gia Lai
  • Like
Reactions: Mộ Dung Thu Vũ

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
phân biệt sự khác nhau giữa biện pháp tu từ hoán dụ , ẩn dụ với phương thức chuyển nghĩa ẩn dụ, hoán dụ
phạm ngọc 18810bạn tham khảo thêm qua link: https://diendan.hocmai.vn/threads/on-tap-cac-bien-phap-tu-tu-so-sanh-nhan-hoa-an-du-hoan-du.763506/
III, ẨN DỤ:
* Đặc điểm: Thực chất là so sánh ngầm, dùng sự vật B để gọi sự vật A (A ẩn).
* Tác dụng: Tăng tính hàm súc cho lời diễn đạt, tăng tính giá trị tạo hình, biểu cảm.
* Các loại ẩn dụ:
  1. Ẩn dụ hình tượng. Ví dụ: Người cha mái tóc bạc/ Đốt lửa cho anh nằm.
  2. Ẩn dụ cách thức. Ví dụ: Về thăm quê Bác làng sen/ Có hàng râm bụt thắp lên lửa hồng. -) Chỉ hàng râm bụt đỏ rực-) sức sống mạnh mẽ-) thể hiện cái tình cảm với quê hương Bác.
  3. Ẩn dụ chuyển đổi cảm giác: dùng từ chỉ cảm giác này để miêu tả cảm giác khác. Ví dụ: Từng giọt long lanh rơi/ Tôi đưa tay tôi hứng.
IV, HOÁN DỤ:
* Đặc điểm: Lấy từ chỉ sự vật B để gọi thay cho sự vật A, dựa trên mối quan hệ đi đôi, gần gũi giữa chúng trong thực tế.
* Tác dụng: Cũng giống Ẩn dụ. Tăng tính hàm súc cho lời diễn đạt, tăng tính giá trị tạo hình, biểu cảm.
* Các loại hoán dụ:
  1. Lấy bộ phận chỉ toàn thể.
  2. Lấy vật chứa gọi vật bị chứa.
  3. Lấy dấu hiệu của sự vật để gọi tên sự vật.
  4. Lấy cái cụ thể để gọi cái trừu tượng.
*LƯU Ý: Giống và khác nhau giữa ẩn dụ và hoán dụ:
Ẩn DụHoán Dụ
GiốngĐều lấy sự vật, hiện tượng này gọi tên sự vật, hiện tượng khác
KhácCơ chế hoạt động của ẩn dụ là dựa trên sự vật, hiện tượng tương đồng giữa B và A về một phương diện nào đó và có chuyển trường nghĩa của từ.Còn cơ chế hoạt động của hoán dụ là dựa trên sự liên tưởng tương cận(gần gũi của hai sự vật, hiện tượng)
hay cái này để bạn dễ hình dung hơn nhé^^
ẩn dụ dựa vào sự liên tưởng tương đồng. Do đó, trong trường hợp này sự vật chuyển đổi tên gọi và sự vật được chuyển đổi tên gọi thường khác phạm trù hoàn toàn. Do đó, ta có thể nói ẩn dụ mang nhiều sắc thái chủ quan hơn.

Hoán dụ dựa vào sự liên tưởng tiếp cận. Mối quan hệ giữa sự vật chuyển đổi tên gọi và sự vật được chuyển đổi tên gọi là có thật, chứ không hoàn toàn tùy thuộc vào sự suy luận chủ quan của con người. Do đó hoán dụ mang nhiều tính khách quan hơn.
tham khảo tại link: https://diendan.hocmai.vn/threads/phan-biet-an-du-va-hoan-du.52156/post-663044
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Last edited:

phạm ngọc 18810

Học sinh
Thành viên
23 Tháng tám 2022
29
18
31
15
Gia Lai
bạn tham khảo thêm qua link: https://diendan.hocmai.vn/threads/on-tap-cac-bien-phap-tu-tu-so-sanh-nhan-hoa-an-du-hoan-du.763506/
III, ẨN DỤ:
* Đặc điểm: Thực chất là so sánh ngầm, dùng sự vật B để gọi sự vật A (A ẩn).
* Tác dụng: Tăng tính hàm súc cho lời diễn đạt, tăng tính giá trị tạo hình, biểu cảm.
* Các loại ẩn dụ:
  1. Ẩn dụ hình tượng. Ví dụ: Người cha mái tóc bạc/ Đốt lửa cho anh nằm.
  2. Ẩn dụ cách thức. Ví dụ: Về thăm quê Bác làng sen/ Có hàng râm bụt thắp lên lửa hồng. -) Chỉ hàng râm bụt đỏ rực-) sức sống mạnh mẽ-) thể hiện cái tình cảm với quê hương Bác.
  3. Ẩn dụ chuyển đổi cảm giác: dùng từ chỉ cảm giác này để miêu tả cảm giác khác. Ví dụ: Từng giọt long lanh rơi/ Tôi đưa tay tôi hứng.
IV, HOÁN DỤ:
* Đặc điểm: Lấy từ chỉ sự vật B để gọi thay cho sự vật A, dựa trên mối quan hệ đi đôi, gần gũi giữa chúng trong thực tế.
* Tác dụng: Cũng giống Ẩn dụ. Tăng tính hàm súc cho lời diễn đạt, tăng tính giá trị tạo hình, biểu cảm.
* Các loại hoán dụ:
  1. Lấy bộ phận chỉ toàn thể.
  2. Lấy vật chứa gọi vật bị chứa.
  3. Lấy dấu hiệu của sự vật để gọi tên sự vật.
  4. Lấy cái cụ thể để gọi cái trừu tượng.
*LƯU Ý: Giống và khác nhau giữa ẩn dụ và hoán dụ:
Ẩn DụHoán Dụ
GiốngĐều lấy sự vật, hiện tượng này gọi tên sự vật, hiện tượng khác
KhácCơ chế hoạt động của ẩn dụ là dựa trên sự vật, hiện tượng tương đồng giữa B và A về một phương diện nào đó và có chuyển trường nghĩa của từ.Còn cơ chế hoạt động của hoán dụ là dựa trên sự liên tưởng tương cận(gần gũi của hai sự vật, hiện tượng)
hay cái này để bạn dễ hình dung hơn nhé^^
ẩn dụ dựa vào sự liên tưởng tương đồng. Do đó, trong trường hợp này sự vật chuyển đổi tên gọi và sự vật được chuyển đổi tên gọi thường khác phạm trù hoàn toàn. Do đó, ta có thể nói ẩn dụ mang nhiều sắc thái chủ quan hơn.

Hoán dụ dựa vào sự liên tưởng tiếp cận. Mối quan hệ giữa sự vật chuyển đổi tên gọi và sự vật được chuyển đổi tên gọi là có thật, chứ không hoàn toàn tùy thuộc vào sự suy luận chủ quan của con người. Do đó hoán dụ mang nhiều tính khách quan hơn.
tham khảo tại link: https://diendan.hocmai.vn/threads/phan-biet-an-du-va-hoan-du.52156/post-663044
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Mộ Dung Thu Vũmình hỏi là sự khác nhau giữa biện pháp nghệ thuật tu từ ẩn dụ và hoán dụ với sự chuyển nghĩa của từ bằng phương thức ẩn dụ và hoán dụ

• Like
Reactions: Mộ Dung Thu Vũ

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai