English THPT phân biệt objective, goal, aim, target

LLunaa

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng mười một 2018
383
294
76
Ninh Thuận
-_-
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

ai giúp mình phân biệt mấy từ này với : objective, goal, aim, target
mình có tra từ điển, mỗi từ này có từ có nhiều nghĩa khác nhau, nhưng chung qui lại là có một nghĩa giống nhau là: mục tiêu, mục đích .nên mình ko biết phân biệt như thế nào.

• Like
Reactions: S I M O

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,344
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
mình có tra từ điển, mỗi từ này có từ có nhiều nghĩa khác nhau, nhưng chung qui lại là có một nghĩa giống nhau là: mục tiêu, mục đích .nên mình ko biết phân biệt như thế nào.
target = a level or situation that you intend to achieve (mức độ cụ thể mà bản thân muốn tiến đến, khi kết hợp với một danh từ nào đó thì nó là đối tượng mục tiêu)
objective = something that you plan to do or achieve (một thứ gì đó đã được lên kế hoạch để đạt được)
aim = a result that your plans or actions are intended to achieve (kết quả cuối cùng mà một hành động kế hoạch cụ thể muốn hướng tới)
goal = a purpose, or something that you want to achieve (mục đích hoặc thứ gì đó mà bạn mong muốn đạt được)
Ngoài ra theo một thông tin mình tìm được thì còn một số lưu ý nữa
Dài hạn: Goal, aim
Ngắn hạn, cụ thể: Objective
Không đo đếm được, trừu tượng: Goal

Ngoài ra bạn cũng có thể tham khảo và ủng hộ những topic sau để có sự tiến bộ về nhiều kỹ năng ~
[TIPs] Rewrite the sentences
Thành ngữ
[Dịch thuật] Word order

Luyện thi tốt nghiệp THPTQG môn tiếng Anh
NEXT 0.2
Chia sẻ phương pháp ôn thi
Tổng hợp kiến thức các môn

Chúc bạn một ngày vui vẻ!

• Like
Reactions: LLunaa

Tannie0903

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
8 Tháng mười hai 2021
1,168
1,176
181
20
Nghệ An
Đây là kiến thức mình tham khảo từ Stack Exchange, bạn có thể tham khảo nhé!
  • aim: something you hope to achieve by doing something: The main aim of the plan was to provide employment for local people.
  • goal: something important that you hope to achieve in the future, even though it may take a long time: The country can still achieve its goal of reducing poverty by a third.
  • target: the exact result that a person or organization intends to achieve by doing something, often the amount of money they want to get; a particular amount or total that you want to achieve: The company is on track to meet its target of increasing profits by 10%.
  • objective: the specific thing that you are trying to achieve - used especially about things that have been officially discussed and agreed upon in business, politics, etc. and agreed upon in business, politics, etc.: Their main objective is to halt the flow of drugs. | We met to set the business objectives for the coming year.
Chúc bạn học tốt!
Nếu thắc mắc có thể hỏi thêm nha!
Bạn có thể tham khảo thêm kiến thức khác ở đây:
https://diendan.hocmai.vn/threads/on-thi-theo-chu-diem.844909/

Top Bottom