Địa 12 Phân biệt biên giới và ranh giới

D

dangduyhoan

dangduyhoan lần sau nhớ post bài nói năng lịch sự nhé, nếu có bài nữa nói năng không giáo dục thì anh sẽ xóa bài của em đó.
Đây là đang tranh luận, em hãy nói ý kiến riêng của mình đi nhé.
Aqnacm nếu cần thì tôi có thể đưa số liệu các nước đo cho, rất đơn giản ko có gì mà khó khăn cả.
Biên giới là thể hiện chủ quyền quốc gia, nó cũng thể hiện tiềm năng của nước đó. Để có được biên giới đó là cần có một đất nước vững mạnh giành lấy mà có, chứ không lẽ tự nhiên ban tặng, nó khẳng định tiềm lực của mỗi quốc gia.
Đúng là vào những năm 70 nước ta đã có thể đo đạc và biên vẽ bản đồ 1:25000 và 1:50000. Mức độ chính xác tôi khẳng định rằng không thể như ngày nay được.
Hai khái niệm này nhìn chung vẫn chỉ là tương đối nên trong nhiều trường hợp có nhiều người vẫn nhầm lẫn hai khái niệm này. Ví dụ như có người gọi ranh giới VN và TQ hay biên giới Hà Nội và Vĩnh Phúc. Bạn giải thích thế nào về cái này?
đường biên giới cũng có thể gọi là ranh giới nhưng nếu gọi như thế ko phải là chính xác nhất mà đường biên giới là những đường xác định rõ ràng quốc tế công nhận mà cho dù có đem thiết bị tối tân đến đâu nó chỉ có thể đo ở mức tương đối thôi chứ ko dc tuyệt đối cậu nên biết ko 1 nước nào có thể đi qua biên giới nc ta mà ko dc xin phép nếu ko chúng ta có quyền dùng vũ lực mà triệt hạ ngay.mà em nói để anh rõ chẳng có ai gọi nơi giáp ranh giữa hà nội hoặc vĩnh phúc là biên giới cả vì đây ko phải là 1 đất nước riêng biệt.

T

truonghan_h

Thế mà nhiều em học sinh vẫn sử dụng bừa bài ko đúng chỗ đó bạn. Tôi đi dạy nên tôi cũng đã sửa lại cho học sinh rồi. Thực ra cái khái niệm đó cũng chỉ mang tính tương đối, tôi đã dẫn chứng rồi đó, trích trong thuật ngữ địa lí của giáo sư Nguyễn Dược. Bạn có thể tìm mua nhé. Và bạn là thành viên mới ko nên có những lời nói không hay khi nhận xét về bài viết nhé, cần phải suy nghĩ trước khi viết bài nhé, đọc kĩ các qui định của diễn đàn nữa.

D

dangduyhoan

Thế mà nhiều em học sinh vẫn sử dụng bừa bài ko đúng chỗ đó bạn. Tôi đi dạy nên tôi cũng đã sửa lại cho học sinh rồi. Thực ra cái khái niệm đó cũng chỉ mang tính tương đối, tôi đã dẫn chứng rồi đó, trích trong thuật ngữ địa lí của giáo sư Nguyễn Dược. Bạn có thể tìm mua nhé. Và bạn là thành viên mới ko nên có những lời nói không hay khi nhận xét về bài viết nhé, cần phải suy nghĩ trước khi viết bài nhé, đọc kĩ các qui định của diễn đàn nữa.
cựa tí là quy định chán ông anh quá rồi đấy anh thôi ngay kiểu cựa tí là lôi 2 từ quy định đi dc ko vậy ah.

Top Bottom