Ôn thi đại học phần Số phức

Thảo luận trong 'Chuyên đề 9: Số phức' bắt đầu bởi hocmai.toanhoc, 13 Tháng sáu 2013.

Lượt xem: 1,038

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Chào các em!
    Chỉ còn 20 ngày nữa thôi là chúng ta bước vào kì thi quan trọng rồi! Không biết các em đã học hết chưa? Topic này hocmai.toanhoc lập ra để các em trao đổi các dạng đề thi mới có khả năng thi trong đề thi năm 2013.
    Yêu cầu: Đề thi chỉ hỏi về tìm số phức z, tìm tập hợp điểm, tính giá trị biểu thức
    Đầu tiên, các em thử sức với 2 câu này
    Câu 1: Cho số phức z thỏa mãn: [tex] \overline{z}-\frac{4}{z+1}=i[/tex].
    Tính [TEX]A=|1+(1+i)\overline{z}|[/TEX]
    Câu 2: Tìm phần thực và phần ảo của số phức z thoả mãn điều kiện:
    [TEX](2+3i)z+(4+i)\overline{z}=-(1+3i)^2[/TEX]

2. Chào các em!
    Các em tiếp tục làm một số bài thêm nhé!
    Bài 3. Tìm số phức z thỏa mãn: [TEX]|z-3i|=|1-i.\overline{z}[/TEX] và [TEX]z-\frac{9}{z}[/TEX] là số thuần ảo.
    Bài 4. Trong mặt phẳng tọa độ Oxy, tìm tập hợp điểm biểu diễn số phức z thỏa mãn các điều kiện:[TEX]|z-i|=|\overline{z}-2-3i|[/TEX]. Trong các số phức thỏa mãn điều kiện trên, tìm số phức có mô đun nhỏ nhất.

3. Bài 5. Giải phương trình sau trên tập hợp số phức: [TEX]z.\overline{z}-3(2z+\overline{z})=-19+3i[/TEX]
    Bài 6. Tìm số phức z thỏa mãn: [TEX]|z|^2+2.z.\overline{z}+|\overline{z}|^2=8[/TEX] và [TEX]z+\overline{z}=2[/TEX]

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted