Văn 10 Ôn tập phần tiếng Việt

daukhai

Học sinh chăm học
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
3 Tháng tám 2018
459
391
76
14
Nghệ An
Trường Tiểu Học DIễn Thành

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
21
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
Anh chị hãy phân biệt văn bản và tác phẩm văn học. Trình bày theo cách hiểu của mình
Theo chị thì thế này, em tham khảo nha
- Văn bản là tập hợp một chuỗi kĩ tự, các câu văn có nội dung liên quan với nhau và khi nó chưa đến với người đọc, chưa được phân tích, cảm thụ
- Tác phẩm văn học là văn bản đã được người đọc tiếp nhận, tồn tại qua thời gian, có khả năng tạo nên nhận thức trong tâm trí người đọc
Có thể nói, văn bản là nền tảng, cơ sở tạo nên tác phẩm

Nếu còn điều gì thắc mắc hãy trao đổi thêm nhé
Chúc em học tốt!

daukhai

Học sinh chăm học
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
3 Tháng tám 2018
459
391
76
14
Nghệ An
Theo chị thì thế này, em tham khảo nha
- Văn bản là tập hợp một chuỗi kĩ tự, các câu văn có nội dung liên quan với nhau và khi nó chưa đến với người đọc, chưa được phân tích, cảm thụ
- Tác phẩm văn học là văn bản đã được người đọc tiếp nhận, tồn tại qua thời gian, có khả năng tạo nên nhận thức trong tâm trí người đọc
Có thể nói, văn bản là nền tảng, cơ sở tạo nên tác phẩm
Chị có thể viết thành một bài văn nghị luận không ạ?

Phạm Đình Tài

Cựu Mod Văn
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,998
4,049
461
19
Đà Nẵng
THPT Thái Phiên - TP Đà Nẵng
Anh chị hãy phân biệt văn bản và tác phẩm văn học. Trình bày theo cách hiểu của mình
Bonus thêm ý quan trọng bổ sung bài chị Điệp là Văn bản có thể là tác phẩm hay đoạn trích, nhưng tác phẩm thì là một bản chỉnh hoàn thiện, không trích dẫn gì cả. Vì thế, khi ta nói Văn bản, tức là nó có thể là đoạn trích hay tác phẩm nha
Chị có thể viết thành một bài văn nghị luận không ạ?
Này không phải văn nghị luận em ơi, nó đơn thuần chỉ là văn thuyết minh nêu lên điểm khác biệt giữa hai khái niệm thôi á. Cụ thể là viết đoạn chứ em nhỉ?

daukhai

Học sinh chăm học
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
3 Tháng tám 2018
459
391
76
14
Nghệ An
Bonus thêm ý quan trọng bổ sung bài chị Điệp là Văn bản có thể là tác phẩm hay đoạn trích, nhưng tác phẩm thì là một bản chỉnh hoàn thiện, không trích dẫn gì cả. Vì thế, khi ta nói Văn bản, tức là nó có thể là đoạn trích hay tác phẩm nha

Này không phải văn nghị luận em ơi, nó đơn thuần chỉ là văn thuyết minh nêu lên điểm khác biệt giữa hai khái niệm thôi á. Cụ thể là viết đoạn chứ em nhỉ?
Dạ vâng, viết đoạn văn phân sự khác biệt giữa 2 loại đó ạ

• Like
Reactions: Phạm Đình Tài

Minh Nhí

Cựu Mod Tiếng Anh|Cựu Phó nhóm Tiếng Anh
Thành viên
Trưởng nhóm xuất sắc nhất 2017
18 Tháng mười một 2013
3,361
6,062
801
Chào em, em tham khảo nhé!
VĂN BẢN là một thể thức hoàn chỉnh của các câu,cụm được diễn đạt một cách trọn vẹn về nội dung và cấu trúc, được khách quan hoá bằng tài liệu việt.
TÁC PHẨM VĂN HỌC là tác phẩm của sự sáng tạo ngôn từ nghệ thuật vừa có ý thức,vừa vô thức.

Chúc em học tốt!

Phạm Đình Tài

Cựu Mod Văn
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,998
4,049
461
19
Đà Nẵng
THPT Thái Phiên - TP Đà Nẵng
Dạ vâng, viết đoạn văn phân sự khác biệt giữa 2 loại đó ạ
Dạng thuyết minh nhưng mà đề hơi cục mà bảo viết văn thì hơi chán, mình viết pha biểu cảm và lý luận văn học vào cho nó đặc sắc ha

Như ngọn đèn soi đường nên trí tuệ cảm xúc, như tiếng nhạc cất lên từ bản giao hưởng bay bổng, ngọt ngào. Mỗi tiếng thơ, tiếng văn góp lại tạo nên sức hút và sự đa dạng của văn chương. Trong đó, văn bản là một thể thức hoàn chỉnh của các câu, các đoạn. Văn bản là một phương tiện để ghi nhận, lưu giữ và truyền đạt các thông tin, quyết định từ chủ thể này sang chủ thể khác bằng một ký hiệu hay ngôn ngữ nhất định nào đó. Văn bản bao gồm rất nhiều phong cách ngôn ngữ: một cuốn báo, một cuốn tạp chí, một lá thư, một tác phẩm văn học,... (báo chí, khoa học, nghệ thuật,...). Vì thế, chức năng của văn bản vô cùng phong phú.
Nếu âm nhạc lấy giai điệu làm chất liệu, điêu khắc lấy những tảng đá thô tạo nên những tác phẩm có giá trị nghệ thuật thì tác phẩm văn học là một tác phẩm nghệ thuật xây nên bằng ngôn từ và hình tượng. Tác phẩm văn học là một phần trong văn bản, đó là công trình sáng tác, lao động trí óc có giá trị hiện thực, giá trị nhân đạo. Tác phẩm văn học hướng con người đến giá trị Chân - Thiện - Mỹ, gửi gắm những thông điệp đến xã hội.

Học văn bằng tinh thần thoải mái và năng lượng tích cực em nhé!

Top Bottom