Ở đây CaCo3 kết tủa mà, làm sao phản ứng được nhỉ?

Status
Không mở trả lời sau này.
M

mai_la_ban_tot

E hèm, tóm lại, cục đá vôi ( [TEX]CaCO_3[/TEX] ) bỏ vào axit là có phản ứng, vì axit mạnh đẩy axit yếu ra. Xong :rolleyes:

J

jojokensin

ý mình là muối cácbonat ý , cậu lại đừng có bảo + vs axit cácbonic nữa thì tớ chịu thua :))
Hì hì! Ngôn từ phải rõ ràng chính xác chứ, đang tranh luận mà lị. Mà thôi, tóm lại là CaCo3 ko điện li, HCl t/d với CaCo3. Hjx, hôm trc nhìn qua, cứ nhớ là KCl với CaCo3 nên cãi nhau, hjx:\">. hihi

N

nangbanmai_tt_vn

Phan ứng với CaCO3 tất nhiên là xảy ra vì axit mạnh đẩy yếu và sp có tạo ra khí.
Chỉ có một số muối như BaSO4,... thì không tan trong axit thoai mà

N

ngoisao_khongten1993

CÁC BẠN LƯU Ý NÈ ĐỐI VỚI CÁC MUỐI KHÔNG TAN (VÍ DỤ CaCO 3 ) THÌ CHỈ TÁC DỤNG ĐƯỢC VỚI DUNG DỊCH AXIT MẠNH

H

hamj

Mình nghe nói thầy mình dạy thì chỉ có
[TEX]HgCl_2 & Hg(CN)_2[/TEX] là điên li yếu thôi, còn bao nhiêu là điện li mạnh cả, cho dù chất đó là kết tủa, vì trong đó cũng có một phần điện li mạnh nên tính là điện l mạnh .....
bạn ơi hai chất này là ko phân li ra ion chứ ko phải phân li yếu

P

patu_cotu_9390

đói với các chát ko tan như caco3hay mgco3...thi rất ít phản ứng với các múi khác ngưng lun lun phản ưng với axit
ngoài ra tất cả các múi đều là chất điên j li manh bởi vì mún bít một chất có điện ly mạnh hay ko ta căn cứ vào số ml chất tan trong đ chia cho số mol chất đẵ phân li
ví dụ như caco3 là mọt múi ít tannhuwng tát cả lương mui tan ra trong đ đều phân li
vậy là giải quyết thắc mắc rùi nhé hết tranh cãi hiiiiiiiiiiii

S

santax_9x

nói chung là CaCo3 kết tủa màu trắng và có điện lý chứ sẽ ra ion Ca2+ và anion Co32- ai bảo là ko phân ly!!!

M

megatrons

CaCO3 là chất điện ly mạnh đó............................ cậu có bị hớ ko bả toxuanhieu

G

giotbuonkhongten

Chất điện ly mạnh là các axit mạnh, bazơ mạnh, muối tan. Còn CaCO3 là một chất không tan, nhưng nó vẫn có khả năng phân li ra ion vì nó là một chất điện li yếu. Vấn đề nào cũng có thể giải quyết, chỉ tại do mình có muốn giải quyết hay không thôi bạnkingvip àh.

H

haikk

ak ak mh góp ý với, góp góp ý với ak ak
CACO3 LÀ chất điện li mạnh mh chác luôn tuy trong bảng tuồn hoàn nó là chất ít tan nhưng thực ra trong nước nó tan 1 phần rất ít và chính cái phần rất ít đó nó phân li hoàn toàn, nên nó là chất điện li mạnh, tương tự đối với chất rắn như BASO4 cũng vậy đo!
đã có lần mh mất 1 điểm trong bài kiểm tra vì câu như thế này đó ko những thế còn cố cãi với thày giáo nữa chữ những cuối cùng cũng thua vì sự thật là vậy mà nó là chất điện li mạnh(*)(*)(*)

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom