NHỮNG VẤN ĐỀ TẾ NHỊ KHI THI....

• Thread starter hocmai.hoahoc3
  • Ngày gửi
  • Replies 80
  • Views 13,470

L

longtony

hocmai.hoahoc3 said:
Không quan trọng. Chữ này chữ "nhẫn" mà. Đâu phải chữ ta. hic. " Không nhẫn không gần được đạo".

Câu nữa nè, câu này dễ nhưng để xem mọi người trả lời sao nhé:

Khi cho Zn vào dung dịch HCl thấy có khí thoát ra. Đây là hiện tượng ăn mòn kim loại theo kiểu hóa học hay điện hóa
Mình nghĩ là ăn mòn theo kiểu hoá học. Nhưng nếu Zn đó không nguyên chất, chẳng hạn là hợp kim, có chứa Fe, hoặc Cu gì đấy, thì nó có cả hiện tượng ăn mòn điện hoá.

H

hocmai.hoahoc3

Zn nguyên chất. Không có hợp kim đâu. Vậy ở đây ăn mòn điện hóa hay hóa học đây?

P

phanhuuduy90

hocmai.hoahoc3 said:
Zn nguyên chất. Không có hợp kim đâu. Vậy ở đây ăn mòn điện hóa hay hóa học đây?
đơn giản . ăn mòn hóa học chỉ xảy ra ở nhiệt độ cao(định nghĩa SGK)
-->ăn mòn điện hóa nhưng nếu nói đây là ăn mòn kim loại thì không ai cải được

L

longtony

phanhuuduy90 said:
hocmai.hoahoc3 said:
đơn giản . ăn mòn hóa học chỉ xảy ra ở nhiệt độ cao(định nghĩa SGK)
-->ăn mòn điện hóa nhưng nếu nói đây là ăn mòn kim loại thì không ai cải được
Dựa vào đâu mà phanhuuduy nói đây là ăn mòn điện hoá thế ???
Zn thì nguyên chất, dd chỉ có HCl. Không thể tạo ra 2 điện cực để xảy ra ăn mòn điện hóa được.
Theo mình đây chỉ là quá trình ăn mòn do các phản ứng hoá học thuần tuý thôi.

H

hocmai.hoahoc3

Vậy đây là ăn mòn điện hóa hay hóa học. Giải thích đi nào.

Cách giải thích của bạn longtony chưa chính xác vì ở đây vẫn có 2 cặp oxi hóa khử là Zn2+/Zn và 2H+/H2. Bạn thử nghĩ xem nhé

P

phanhuuduy90

hocmai.hoahoc3 said:
Vậy đây là ăn mòn điện hóa hay hóa học. Giải thích đi nào.

Cách giải thích của bạn longtony chưa chính xác vì ở đây vẫn có 2 cặp oxi hóa khử là Zn2+/Zn và 2H+/H2. Bạn thử nghĩ xem nhé
Zn mạnh hơn nên là cực âm (chất khử)
H+ yếu hơn nên là cực dương(chất oxi hóa)
đủ điều kiện rồi HÌ

H

hocmai.hoahoc3

Đủ điều kiện ăn mòn điện hóa à. Hay điều kiện ăn mòn hóa học?

K

khuongduytb

Al có td với H2O nhưng tạo màng Al(OH)3 bảo vệ
nên coi như ko td với H2O.

L

longtony

hocmai.hoahoc3 said:
phanhuuduy90 said:
hocmai.hoahoc3 said:
bác xem thì biết liền ....

Hỏi bạn chút, Ở đây có phát sinh dòng điện không?
Nếu nói có thì cũng không sai nhỉ. Bởi vì có sự di chuyển của e từ Zn tới H+ mà.
Nhưng dòng điện là dòng chuyển dời có hướng của hạt mang điện tích. Mà sự chuyển e từ Zn đến H+ lại không có chiều nhất định, vì H+ phân bố khắp nơi trong dung dịch. Nên mình thấy nó giống như 1 quá trình oxh-khử thì đúng hơn.<---- chỉ thấy có thế thôi :p

P

phanhuuduy90

longtony said:
hocmai.hoahoc3 said:
phanhuuduy90 said:
hocmai.hoahoc3 said:

Nếu nói có thì cũng không sai nhỉ. Bởi vì có sự di chuyển của e từ Zn tới H+ mà.
Nhưng dòng điện là dòng chuyển dời có hướng của hạt mang điện tích. Mà sự chuyển e từ Zn đến H+ lại không có chiều nhất định, vì H+ phân bố khắp nơi trong dung dịch. Nên mình thấy nó giống như 1 quá trình oxh-khử thì đúng hơn.<---- chỉ thấy có thế thôi :p
em nghĩ là có , nhưng hiệu điện thế rất nhỏ không đủ làm sáng bóng đèn

H

hocmai.hoahoc3

Có câu nữa hay hay. Mọi người cũng tham khảo nhé:

Tơ visco là loại tơ:
A. Tơ nhân tạo.
B. Polime thiên nhiên.
C. Poli peptit
D. Tất cả đều sai

Hãy lựa chọn phương án đúng.

Z

zoro1008

hocmai.hoahoc3 said:
Câu 1:
Khi người ta hỏi bạn Al có tác dụng với nước không?
Bạn trả lời sao? Có hay ko nào?
Trả lời:
- Có hay ko tùy vào từng trường hợp cụ thể nhé:
Cái này thật khó cho các bạn vì đến nay "nhiều người vẫn chưa thống nhất vấn đề này"
Sách giáo khoa có nói là Al có phản ứng với H2O tạo thành Al(OH)3 và H2 (và thực tế khi bạn cho bột Al vào nước thì phản ứng xảy ra ầm ầm) vậy mà có thày cô vẫn khăng khăng quy định "không phản ứng"
Vậy bạn trả lời có hay ko còn tùy thuộc vào cách thày cô các bạn dạy các bạn ntn nhé. Còn nếu thi đại học vào câu này thì mình nghĩ các bạn nên chọn là có!

Khi đề hỏi Al có tác dụng với H2O không thì đáp án đúng là chọn có
nhưng khi đề hỏi Al có tan trong nước không đáp án đúng là ko ( vì khi cho mẩu nhôm nguyên chất vào nước thì lúc đầu nhôn tác dụng với H20 tạo hidroxit nhưng sau đó phản ứng sẽ ngừng xảy ra do lớp hidroxit nhôm bao phủ bên ngoài mẩu nhôm nên phản ứng sẽ ko tiếp tục xảy ra)

V

vietccc

tơ visco la tơ nhân tạo vi theo định nghĩa tơ visco:Tơ visco : Cho xenlulozơ (từ gỗ) tác dụng với dung dịch natri hiđroxit và một số hóa chất khác,thu được dung dịch rất nhớt,gọi là visco. Khi bơm dung dịch nhớt qua ống có nhiều lỗ nhỏ ngâm trong axit sunfuric loãng,dung dịch nhớt (ở dạng tia) bị thủy phân tạo thành những sợi dài và mảnh.Những sợi mới này có bản chất cấu tạo gần giống xenlulozơ,nhưng đẹp,óng mượt như tơ và được gọi là tơ visco.

V

vietccc

còn câu Na ở trên mình nghĩ là cả 3 vì Na là kim loại mạnh chỉ có thể điều chế bằng điện phân nóng chảy,mà đã nóng chảy thì năng lượng cần để đẩy Na là có thừa nên cứ chất nào có Na mà điện phân nóng chảy đều đc ko ít thì nhiều Na.ko biết có đúng ko có gì sai các bác bảo em nha

D

dokhanhquang

phanhuuduy90 said:
longtony said:
hocmai.hoahoc3 said:
phanhuuduy90 said:
hocmai.hoahoc3 said:

em nghĩ là có , nhưng hiệu điện thế rất nhỏ không đủ làm sáng bóng đèn
trời theo bạn nó ko đủ để sáng dây tóc bóng đèn ah thế bạn cắm day kiểu gì vzay một cực cắm vào thanh Zn một cực kia cắm đâu đây bạn chẳng lẽ cắm vào dung dịch hả trời

D

dokhanhquang

hocmai.hoahoc3 said:
Có câu nữa hay hay. Mọi người cũng tham khảo nhé:

Tơ visco là loại tơ:
A. Tơ nhân tạo.
B. Polime thiên nhiên.
C. Poli peptit
D. Tất cả đều sai

Hãy lựa chọn phương án đúng.
theo mình thì nó là tơ nhân tạo vì tơ nhân tạo có nguồn gốc là từ thiên nhiên nhưng do có suwj tác động của con người còn cách giải thick thì như bạn vietccc đó mình cũng nhw bạn đó
@};-

H

hocmai.hoahoc3

vietccc said:
tơ visco la tơ nhân tạo vi theo định nghĩa tơ visco:Tơ visco : Cho xenlulozơ (từ gỗ) tác dụng với dung dịch natri hiđroxit và một số hóa chất khác,thu được dung dịch rất nhớt,gọi là visco. Khi bơm dung dịch nhớt qua ống có nhiều lỗ nhỏ ngâm trong axit sunfuric loãng,dung dịch nhớt (ở dạng tia) bị thủy phân tạo thành những sợi dài và mảnh.Những sợi mới này có bản chất cấu tạo gần giống xenlulozơ,nhưng đẹp,óng mượt như tơ và được gọi là tơ visco.

Vậy theo bạn tơ visco là tơ nhân tạo. Mình muốn bổ sung chút là ở đây không phải tác dụng của NaOH với gluxit. Ở đây chỉ là quá trình chế hóa, không có phản ứng hóa học xảy ra.

Top Bottom