NHỮNG VẤN ĐỀ TẾ NHỊ KHI THI....

• Thread starter hocmai.hoahoc3
  • Ngày gửi
  • Replies 80
  • Views 13,472

H

hocmai.hoahoc3

Vậy tóm lại chỗ này có bao nhiêu phản ứng xảy ra đây. Thực khó đúng không? Với câu hỏi này mình không đưa ra đáp án. Các bạn đang bàn về vấn đề đau đầu đấy. "Không biết bao h kiến thức của ta mới thực sự chuẩn" để cho chúng ta không phải thắc mắc, không phải băn khoăn với những câu hỏi như thế này!

H

hocmai.hoahoc3

Thêm câu nữa nhé: Có thể điều chế Na bằng các cách nào trong các cách sau:
A. Điện phân nóng chảy NaCl
B. Điện phân nóng chảy NaOH
C. Điện phân nóng chảy Na2O.
D. Cả A và B đều đúng
E. Cả A, B, C đều đúng.

L

longtony

hocmai.hoahoc3 said:
D. Cả A và B đều đúng
E. Cả A, B, C đều đúng.
Đáp án là D. Chỉ có A và B là điều chế được Na.
Đp nc Na2O thì không được, thì không biết vì sao, nhưng chắc chắn là không được

N

nguyenanhtuan1110

hocmai.hoahoc3 said:
D. Cả A và B đều đúng
E. Cả A, B, C đều đúng.
Đáp án E, dùng NaCl, NaOH hay Na2O điện phân nóng chảy đều đc Na

L

linkhot

điện phân dung dịch không phải đun nóng nên
người ta hay sử dụng phương pháp điện phân dung dịch . ít khi điện phân nóng chảy.trường hợp đặc biệt mới dùng phương pháp điện phân nóng chảy đa số trường hợp khác sẽ dùng phương pháp điện phân dung dịch do 2lý do
- Điện phân nóng chảy yêu cầu rất tốn kém,cần rất nhiều năng lượng=>chỉ dùng điện phân nóng chảy để điều chế kim loại kiềm, Mg, Al.
- khi lượng chất điện phân giảm, hao phí điện năng sẽ tăng.điện phân nóng chảy thường dùng các điện cực tan ảnh hưởng tới thời giản sản xuất.
Vậy nên tất nhiên Na2O đp dd đc nhưng ko ai làm thế cả => D đúng

S

saobanglanhgia

linkhot said:
điện phân dung dịch không phải đun nóng nên
người ta hay sử dụng phương pháp điện phân dung dịch . ít khi điện phân nóng chảy.trường hợp đặc biệt mới dùng phương pháp điện phân nóng chảy đa số trường hợp khác sẽ dùng phương pháp điện phân dung dịch do 2lý do
- Điện phân nóng chảy yêu cầu rất tốn kém,cần rất nhiều năng lượng=>chỉ dùng điện phân nóng chảy để điều chế kim loại kiềm, Mg, Al.
- khi lượng chất điện phân giảm, hao phí điện năng sẽ tăng.điện phân nóng chảy thường dùng các điện cực tan ảnh hưởng tới thời giản sản xuất.
Vậy nên tất nhiên Na2O đp dd đc nhưng ko ai làm thế cả => D đúng
:D chả hỉu chú em này nói nhảm cái gì
Còn đáp án câu hỏi này là E

@saobanglanhgia: Người ta viết có ý đúng đó chớ. Nhưng bạn linkhot chú ý là trong quá trình điện phân dung dịch của bạn kiểu ji cũng phải nóng lên nhé.

N

nguyenanhtuan1110

Thế nên TOPIC này mới có tên là những vấn đề tế nhị khi thi :))
Dù sao đề thi ĐH cũng phải tránh những câu như thế này.
Còn nếu gặp phải thì anh cũng bó chíu, làm theo sách thì sai thực, nói chung là tùy ng` ra đề thôi [-(

D

dadaohocbai

HỎi nhỏ cái:nếu dùng qui ước Quốc tế để kí hiệu VD như :Chỉnh hợp kí hiệu P,tg kí hiệu tan thì chết ai hok??

N

nguyenanhtuan1110

dadaohocbai said:
HỎi nhỏ cái:nếu dùng qui ước Quốc tế để kí hiệu VD như :Chỉnh hợp kí hiệu P,tg kí hiệu tan thì chết ai hok??

Dùng quy ước VN đi.
Lên ĐH em sẽ biết, có vài quy ước của VN sai bét nhưng đành chịu, theo quốc tế thì die sớm. ^^!

M

mimosa_769

em nghĩ là chết anh đấy
bọn em đang học P là số hoán vị, còn tan = tg nhưng ko đc dùng tg mà phải dùng tan
hic, nhầm hoài àh

D

dadaohocbai

mimosa_769 said:
em nghĩ là chết anh đấy
bọn em đang học P là số hoán vị, còn tan = tg nhưng ko đc dùng tg mà phải dùng tan
hic, nhầm hoài àh
Thực tế Hoán vị là 1 trường hợp của chỉnh hợp,trong máy tính casio cũng dùng kí hiệu đó.QUi ước Qtế mà:D:D

M

mimosa_769

dadaohocbai said:
mimosa_769 said:
em nghĩ là chết anh đấy
hic, nhầm hoài àh
Thực tế Hoán vị là 1 trường hợp của chỉnh hợp,trong máy tính casio cũng dùng kí hiệu đó.QUi ước Qtế mà:D:D
nhưng hoán vị là trường hợp đặc biệt thui!!!!! :p
àh em muốn hỏi bi giờ thi hóa có đc mang bảng tuần hoàn vào phòng thi nữa ko ạh??????????????????

N

nguyenanhtuan1110

dadaohocbai said:
mimosa_769 said:
em nghĩ là chết anh đấy
hic, nhầm hoài àh

dadao có nhớ cái quy ước lồi lõm trong SGK ko?
Cái mà mình coi là lồi thì quốc tế quy ước là lõm và ngc lại :))

D

dadaohocbai

Đúng là tế nhị quá :)):)) Sau này thề hok động đến GD,học SP thì chửi nhau suốt ngày cũng hok xong.

K

keshichilly

ngồi đóa mà tế nhị
đến lúc hok thj được thj` có muồn tế nhị cũng hok được
:(:)(:)((
bất công

Top Bottom