Những câu hỏi hay

9

9X_conduongtoidi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người làm giúp em câu này dc ko ạ???
Khi cho Tế bào động vật và tế bào thực vật vào môi trường nhược trương (nếu cho vao ưu trương )thì xảy xa hiện tượng gì?Tại sao?
Tiện thể ,ai còn nhớ câu hỏi gì hay hay về 3 môi trươngf này thì giúp tớ luôn nhé!Mà ai giải thích lại giùm tớ những phần quan trọng,cần nhớ của cái bài này đựoc ko???(hôm trước học :)|:)|buồn ngủ quá nên không có nghe giảng ^^!
Giúp tớ với nhé!!!

Q

quynhdihoc

theo chị thì khi cho các loại TB này vào mt ưu trương thì sẽ xảy ra hiện tượng co nguyên sinh , tức là nước từ TB sẽ bị hút ra ngoài .
Còn khi cho vào mt nhược trương thì nước từ mt ngoài sẽ bị hút vào trong TB, làm kích thước của TB tăng lên.

Bài giảng trên lớp nếu em k theo dõi dc thì em có thể xem lại bài giảng điện tử của các thầy cô trên hocmai giảng. Chúc em học tốt.

9

9X_conduongtoidi

Nhưng mà ở đây là mình chủ yếu so sánh giữa tế bào động vật và tế bào thực vật cơ mà chj :D! Giúp em lần nữa nhé :D

9

9X_conduongtoidi

Tự post lên rồi phaỉu tự trả lời (cái này cô giáo tớ trả lời)>"<
Đúng như quynhdihoc nói
mt ưu trương thì sẽ xảy ra hiện tượng co nguyên sinh , tức là nước từ TB sẽ bị hút ra ngoài .
nhưng ở tế bài thực vật có lớp xelulozo bọc bên ngoài ngoài màng sinh chất nên tế bào có căng ra nhưng vẫn giữ nguyên hình dáng chỉ đến khi nào ko căng đựoc nữa thì tế bào sẽ vỡ ra:

còn tế bào động vật y hệt như chj quỳnh nói... T.T ( :(()

Last edited by a moderator:
M

mancua

câu nài khó wa hok ai bik trả lời hết
em zô mấy trang web lìn mà ko tìm dc câu trả lời nên dành cầu cứu trong này thui
ai giải dc giùm em em xin hậu tạ

V

vinhx6

thụ động sẽ không tốn năng lượng phụ thuộc vào mt,còn chủ động thì ngược lại anh chỉ biết có thế thôi

Top Bottom