Những bước đầu tiên dẫn đến ngoại ngữ

P

puppy9x

ơ nhưng mà con chó nó có nhìu loại , tại sao em bé nhìn nhìu con chó khác nhau mà vẫn biết đấy là con chó nhỉ
éc éc

T

tamnct

tại em bé có thể nhận ra một số đặc trưng của con chó như vẫy đuôi nè , sủa nè , táp vào mông nè ..v..v...#_O

P

puppy9x

đâu mà chị
nhưng mà nếu như lúc nó mới lọt lòng mình dạy cho nó nhìu thứ tiếng thì nó có hỉu hokk chị
éc éc

L

lovelydoll

puppy hỏi hay lắm ,trẻ kon mới đầu chỉ nghe người lớn nói zuj` nói theo nhưng sau đó sẽ dần hỉu ra kái này được gọi là zj` ,kái kja là zjf
tất cả là nhờ não bộ điều khiển ^^

P

puppy9x

nhưng mà em vẫn chả hỉu sao mình nói cái jì thì nó hỉu thành cái đấy mà lại hok hiểu thành cái khác nhỉ
éc éc

L

lovelydoll

Ví dụ em dạy em bé gọi chị ,thj` em phải chỉ vào 1 ai đó ,như vậy em bé sẽ hỉu cần gọi người đó là chị

Z

zinkitino

thế mới nói

con người là loài động vật tiến háo nhất trong lịch sử chứ

làm chủ đc thiên nhiên đâu phải tầm thưưòng

P

puppy9x

ơ
nhưng mà em chỉ nó đấy là chị
thì tại sao khi nó gặp 1 thằng con trai nó hok gọi là chị mà lại gọi = anh
éc éc

P

puppy9x

nhưng mà sao mình nói với nhau thì hiểu, mà nói với con vật nó lại hok hiểu????????????
éc éc

L

lovelydoll

con vật cũng hỉu được nhìu thứ đó ,tại quá trình tiếp xúc với kon người ,nó được nghe những lời kon người nói nên sẽ hỉu được ,chỉ ko nói được thuj

T

tamnct

bảo rùi mừ !! muốn ranh con hiểu thì chỉ có 1 cách là ngồi nói chuyện cả ngày thôi giải thĩ từ a=>z thì may ra nói mười ranh con cũng hiểu dc 5 ! #_O

A

amaranth

@LovelyDoll: Em thích dùng màu trắng tinh khôi ở đâu cũng được, nhưng vào box Tiếng Anh thì phiền em chọn cái màu nào dễ nhìn một chút. Nếu anh rảnh rỗi sẽ edit lại màu khác cho em, còn nếu không rảnh thì anh xin phép delete. Đây là lần nhắc nhở đầu tiên và cuối cùng luôn. (vì anh lười, không muốn nói nhiều lần về cùng một chuyện đâu, bé Doll ngoan đừng làm anh thêm chuyện nữa nhé ;))

@Tamnct: cái bài cuối cùng mà bạn viết, nó hơi vô nghĩa, Am thấy tiếc cái chủ đề này đang thú vị, song delete bài của bạn mà chưa nhắc nhở lần nào thì cũng hơi khiếm nhã. Vậy sau này mong bạn đừng viết những bài lan man như vậy, sẽ làm loãng chủ đề. Tất nhiên bạn cũng có thể trao đổi riêng với ai đó ngay trên forum, Am cũng không phải khe khắt, nhưng giá mà bạn nói cái gì đó cho hợp đề tài, rồi ở dưới @ABC: nói một vài dòng thì cũng không ai thấy phiền. Thế nhé ;)

@all: cái chuyện dạy con nít biết nói Am đã thắc mắc từ lâu, và đã được tận mắt quan sát một quá trình suốt 18 tháng . Ban đầu là mình dạy nó những danh từ gần gũi, giống bé Doll nói, chỉ vào cái bàn kêu là "bàn" thì trẻ sẽ hiểu cái đó gọi là bàn, chỉ vào mình kêu là "chị xinh đẹp" thì trẻ sẽ nghĩ mình là họ "chị" tên "đẹp" lót chứ "xinh" :p. Sau đó rồi đến phiên tính từ. Thường khi mình hỏi: "có đói không con?", hoặc "em lạnh hả?"… những câu hỏi đó lặp đi lặp lại nhiều lần với nhiều cấu trúc ngữ pháp khác nhau, nhưng trong bất kỳ trường hợp nào mà trẻ đang lạnh thì nó đều nghe thấy trong câu hỏi của mình có từ "lạnh", trẻ sẽ tự nhận xét được ý nghĩa của "lạnh". Chứ bây giờ chúng ta dùng giấy viết giải thích ra "lạnh là cảm giác của sinh vật hằng nhiệt khi nó phải tiêu hao nhiều năng lượng vượt hơn một mức nhất định nhằm duy trì thân nhiệt cao hơn nhiệt độ môi trường lân cận" thì trẻ nó cứ vơ mặt ra chứ hiểu làm sao nổi :p … Song song đó là động từ, quậy, khóc, ăn, đi, đứng lên, nằm xuống, ngồi xuống, té… khi trẻ làm cái gì mình nói cái đó thì nó sẽ hiểu cái đó là cái đó (tức là cái đó đó :roll:). Bên cạnh đó nó sẽ hiểu thêm một số trạng từ, ban đầu là trạng từ phủ định: không, chớ, đừng… sau đó là đến trạng từ nghi vấn: hả, có hông, phải hông… rồi mới đến trạng từ cầu khiến: đi, đi mà, ngoan nè (khi trẻ nghe câu này ban đầu nó sẽ hiểu đây là một dấu hiệu cầu khiến cho hành động nói đến trước đó)… Còn những trạng từ cách thức thường gặp thì trẻ được học song song với động từ luôn, ví dụ trẻ đang vỗ tay mà mình bảo "nhanh lên" rồi mình vỗ nhanh, thì trẻ sẽ vỗ nhanh theo và hiểu rằng "nhanh" là như vậy…
Trên đây là quá trình trau dồi vốn từ cực kỳ cơ bản, diễn ra trong ngót 12 tháng thì trẻ đã đạt đến một trình độ ngôn ngữ nhất định, giống như xây nhà đã chuẩn bị đủ cừ đủ mống, bước sang giai đoạn đóng nền.
(lần sau nói tiếp)

Top Bottom