Nhờ thầy Ngọc giải đáp giúp em một số câu lý thuyết trong BTTL ạ

A

alone_t94

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài DÃY ĐIỆN HÓA CỦA KIM LOẠI

Câu 7: Cho các cặp điện cực: Mg - Zn; Cu - Ag; Fe - Al Những kl đóng vai trò cực âm.
Đáp án: Mg, Cu, Al.
Cho em hỏi là làm thế nào để xác định đâu là cực dương, đâu là cực âm của cặp điện cực vậy ạ?

Câu 21: Cho các phản ứng
[TEX]K_2Cr_2O_7 + 14HBr \to 3Br_2 + 2KBr + 2CrBr_3 + 7H_2O[/TEX]
[TEX]Br_2 +NaI \to 2NaBr + I_2[/TEX]
Khẳng định nào sau đây đúng:
A. Tính Oxh: [TEX]I_2 > Cr_2O_7^{2-}[/TEX]
B. Tính khử: [TEX]Cr^{3+} > I^-[/TEX]
C. Tính khử: [TEX]Br^- >Cr^{3+}[/TEX]
D. Tính oxh: [TEX]I_2 > Br_2[/TEX]
Ở những câu hỏi tương tự như thế này, em chưa hiểu bản chất của nó là như thế nào ạ? Mong thầy giải thích giúp em tại sao đáp án lại là C ạ!

Câu 52: Để tách riêng từng kim loại ra khỏi dd chứa đồng thời muối [TEX]AgNO_3[/TEX] và[TEX] Pb(NO_3)_2[/TEX], người ta dùng lần lượt các kim loại:
A. Cu, Fe
B. Pb, Fe
C. Ag, Pb
D. Zn, Cu
Giống như câu 21, câu 52 em chưa hiểu bản chất của nó là thế nào ạ! Đáp án B

Câu 56: Cho Zn dư vào dd vào dd [TEX]AgNO_3, Cu(NO_3)_2, Fe(NO_3)_3[/TEX]. Số phản ứng xảy ra: đáp án là 2
Câu này em thấy có 4 pu như sau: [TEX]1. Zn + Ag^+, 2. Zn+Cu^{2+}, 3. Zn+Fe^{3+},4. Zn+Fe^{2+}[/TEX]. Đáp án thì lại là 2?! Xem thử em sai sót gì không ạ!

PS: những câu mà thuộc loại tính toán thế điện cực E là không có trong đề thi phần thi chung phải không ạ? Vậy thì em không học phần đó thì có liên quan gì tới các phần khác không thưa thầy?

A

alone_t94

Bài SỰ ĂN MÒN KIM LOẠI

Câu 14: Một sợi dây Cu nối với một sợi dây Fe để ngoài không khí ẩm, sau một thời gian có hiện tượng: Ở chỗ nối, Dây Fe bị mủn và đứt.

Ở đây có phải là Fe > Cu nên xảy ra ăn mòn hoá học, phải không ạ?

Câu 15. Cho một thanh Al tiếp xúc với một thanh Zn trong dd HCl, sẽ quan sát được hiện tượng: Thanh Al tan, bọt khí [TEX]H_2[/TEX] thoát ra từ Zn.
Theo cách hiểu của em là thế này ạ: Thanh Zn trong HCl nên bị ăn mòn hóa học và bị tan chậm sau đó bọt khí [TEX]H_2[/TEX] thoát ra từ Al. Vậy, cách hiểu của em bị sai điều gì thưa thầy?

Câu 16: Một lá Al được nối với một lá Zn ở một đầu, đầu còn lại của 2 thanh kim loại đều được nhúng trong dd muối ăn. Tại chỗ nối của 2 thanh kim loại sẽ xảy ra quá trình: Electron chuyển từ Al sang Zn
Câu hỏi của em đặt ra là tại sao không phải là e chuyển từ Zn sang Al ạ?

Câu 31: Có một thủy thủ làm rơi một đồng 50 xu làm bằng Zn xuống đáy tàu và vô tình quên không nhặt lại đồng xu. Hiện tượng xảy ra là: Đồng xu biến mất
Đáy tàu ở đây là chỗ nào vậy ạ? Và tại hiện tượng gì xảy ra mà đồng xu biến mất ạ!? Em thấy câu hỏi này thú vị quá ^^

Câu 32: Để bảo về nồi hơi làm bằng Thép khỏi bị ăn mòn, người ta có thể lót những kim loại nào sau đây vào trong mặt của nồi hơi: Zn hoặc Mg
Em thì chọn đáp án B. Zn hoặc Cr vì em nghĩ Cr có lớp oxit bảo vệ nên không bị oxh ngoài không khí.

Mong thầy trả lời giúp em ạ! Cảm ơn thầy nhiều :)

H

hocmai.vukhacngoc

Thầy hơi ngạc nhiên khi em lại thắc mắc những câu hỏi này, thầy đoán rằng em chưa xem nội dung phần bài giảng của thầy. Đây đều là những câu hỏi khá cơ bản em nên xem lại video bài giảng trước nhé, sau đó thầy trò mình sẽ trao đổi lại vấn đề này sau :) chúc em học tốt!

Top Bottom