Nhân vật Huấn Cao vào Chí Phèo

T

thaonguyencac

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có ý kiến cho rằng " Trong 2 tác phẩm Chí Phèo và Chữ người tử tù Nam Cao và Nguyễn Tuân đã gặp nhau ở quan điểm: Được sống không quan trọng. Quan trọng là sống như thế nào"
Phân tích nhân vật Chí Phèo và Huấn Cao làm nổi bật quan điểm trên

Các bạn cho mình dàn ý chi tiết với tks các bạn:D: X

E

etete

* Giải thích, tán thành với ý kiến được nêu:
- Các nhân vật trong , Chí Phèo của Nam Cao, Chữ người tử tù của Nguyễn Tuân đều sống cuộc sống của mình. Nhìn chung đó là cuộc sống bất như ý.
- Họ đều có mỏi mong vươn đến một cuộc sống cho ra con người, một cuộc sống như ý nguyện của mình:

+ Truyện ngắn Chí Phèo của Nam Cao: Chí Phèo có khát vọng hoàn lương. Cả hai lần khóc của Chí Phèo đều liên quan đến vấn đề "sống như thế nào". Nhân vật Chí Phèo của Nam Cao thậm chí chấp nhận viễ giết người, chấp nhận việc giết mình để khẳng định quyền được sống.
+ Truyện ngắn Chữ người tử tù của Nguyễn Tuân: Huấn Cao nổi loạn chống lại trật tự xã hội phong kiến để được sống với chí nguyện của mình. Lời khuyên của Huấn Cao dành cho quản ngục thể hiện rõ quan điểm sống tốt, sống đẹp của nhân vật này. Viên quản ngục cũng là kẻ âm thầm giữ mình, thành tâm tiếp nhận nguyên tắc sống đẹp của Huấn Cao gửi gắm. Thầy thơ lại cũng tặng lẽ tiết chế mình trong dáng vóc gầy gò, thành kẻ "biết kính mến khí phách, một kẻ biết tiếc, biết trọng người có tài".
* Phân tích chứng minh.

Top Bottom