nhận biết dd

T

traimuopdang_268

tách hỗn hợp CO2 và SO2
Tách CO2 , SO2
Dẫn qua nước Br2
SO2 bị giữ lại
Pt: SO2 + Br2 + 2H2O ---> 2HBr + H2SO4
CO2 bay ra, Thu lấy CO2

Cho hh + Ba(OH)2 Tạo ktua BaSO4*(lọc) ----> to ---> SO2

Sắp đc nghỉ tết rùi. Mọi ng học tốt nghen:x

T

traimuopdang_268

Yu kiếm đc bài ny hay nè, Mọi ng làm thủ nha:x

có các dung dịch bị mất nhãn
bacl2 , nh4cl, k2s, al2(so4)3 , mgso4 , kcl , zncl2

đuợc dùng dung dịch phenolphtalein ( khoảng pH chiển màu từ 8 --> 10 ) hoặc metyl da cam ( khoảng ph chiển màu từ 3,1 --> 4,4 ) . hãy nhận biết mỗi dung dịch trên , viết các ptpử nếu có để giải thích

M

marucohamhoc

Câu này theo tớ thì cho hỗn hợp 2 khí SO2 và CO2 qua dung dịch nước brom thì thu được CO2 ko pu
PT:
SO2+ 2H2O+ Br2= > H2SO4+ 2HBr
sau đó đung nóng dung dịch trên cho mất bớt nước rồi cho Cu vào= > có khí bay ra là SO2
Cu+ 2H2SO4= > CuSO4+ SO2+ 2H2O
hic, ko biết đúng ko nữa

H

hoangkhuongpro

Câu này theo tớ thì cho hỗn hợp 2 khí SO2 và CO2 qua dung dịch nước brom thì thu được CO2 ko pu
PT:
SO2+ 2H2O+ Br2= > H2SO4+ 2HBr
sau đó đung nóng dung dịch trên cho mất bớt nước rồi cho Cu vào= > có khí bay ra là SO2
Cu+ 2H2SO4= > CuSO4+ SO2+ 2H2O
hic, ko biết đúng ko nữa
cậu làm vậy chưa đc tớ bảo là tách chứ ,cậu cho Cu vào H2SO4 thì đúng là có khí SO2 bay ra nhưng còn [TEX]SO4^2-[/TEX]trong muối thì sao chứ, phải tách hoàn toàn hỗn hợp không thừa không thiếu cậu à:khi (176)::khi (4)::khi (164)::khi (164):

M

minhtuyenhttv

chuyển về muối CaSO4 ấy :)) nó là thạch cao, nhiệt độ phân hủy là 1400*C ..............

M

minhtuyenhttv

;)) "cậu" chưa biết thật á ;)) anh gororo đã viết PT này rồi và mình đã kiểm nghiệm lại roài
CaSO4 => CaO + SO2 + O2

đúng đấy "cậu à" :)) "mình" mới 14t thou, đang học lớp 9 ......

M

marucohamhoc

hihi, tớ cũng phân vân cái chuyện còn muối SO4( 2- ) đó
mừ minhtuyen ơi, em chưa cân bằng thì phải :D
thử cân bằng coi sao nhá:
2CaSO4= >2 CaO+ 2SO2+ O2
ok, xong, các bạn kiểm tra lại coi đúng ko nha, hì

N

nhadaica

dùng Mg cho hai thang tac dụng !! So2 tạo S co2 tao CO !! cho CO + O2 > co2 !! S + O2 > SO2

M

marucohamhoc

hơ, Mg đâu có tác dụng với SO2 và CO2 đâu nhỉ:D
mừ bài này hum nọ lớp tớ cũng ra thì thầy tớ làm theo kiểu của tớ là cho qua dung dịch Brom sẽ nhận ra được CO2 ko tác dụng, dung dịch thu được mang cô cạn rùi cho Cu vào:((

T

trcodu

Yu kiếm đc bài ny hay nè, Mọi ng làm thủ nha:x

có các dung dịch bị mất nhãn
bacl2 , nh4cl, k2s, al2(so4)3 , mgso4 , kcl , zncl2

(*) cho quỳ tím vào ta nhận biết được NH4Cl có màu đỏ
(*) cho H2SO4 vào có kết tủa là BaCl2 , có khí là K2S
không hiện tượng gì là Al2(SO4)3 và MgSO4 KCl và ZnCl2
(*) cho NaOH vào có kết tủa dạng keo là Al2(SO4)3 và ZnCl2 và kết tủa hok tan là MgSO4 còn lại là KCl hok phản ứng
(*) phân biệt ZnCl2 và Al2(SO4)3 ta cho AgNO3 vào có kết tủa là ZnCl2 hok có là Al2(SO4)3

Top Bottom