nhận biết các chất

C

cobaomau1001

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có một dd muối sắt(II) và một dd muối sắt (III) đựng trong 2 ống nghiệm khác nhau. Làm thế nào nhận biết 2 dung dịch đó :d. Các bạn lấy các muối [TEX]FeSO_4[/TEX]và[TEX]Fe_2SO_4[/TEX] làm thí dụ và viết phương trình nhá

M

minhtuyenhttv

Có một dd muối sắt(II) và một dd muối sắt (III) đựng trong 2 ống nghiệm khác nhau. Làm thế nào nhận biết 2 dung dịch đó :d. Các bạn lấy các muối [TEX]FeSO_4[/TEX]và[TEX]Fe_2SO_4[/TEX] làm thí dụ và viết phương trình nhá
:(( lâu rồi tớ chưa được thank, thank cho tớ nhé ;;)
hòa tan hai muối vào nước; cho Dung dịch NaOH vào,
mẫu xuất hiện kết tủa trắng là FeSO4
nâu đỏ là Fe2(SO4)3
Hoặc là ngay khi hòa vào nước ta đã nhận được
dung dịch FeSO4(sắt II) trong suốt ko màu
trong khi Fe2(SO4)3 có màu vàng, nâu nhạt đặc trưng của dung dịch muối sắt III(cái này làm thực hành chắc các bạn thấy rồi nhở?)
FeSO4 + 2NaOH => Fe(OH)2 + Na2SO4
Fe2(SO4)3 + 6NaOH => 2Fe(OH)3 + 3Na2SO4

• Like
Reactions: Mei ngo
B

baochuaa2

tra loi ne

nâu đỏ là Fe2(SO4)3
trong khi Fe2(SO4)3 có màu vàng, nâu nhạt đặc trưng của dung dịch muối sắt III(cái này làm thực hành chắc các bạn thấy rồi nhở?)

\RightarrowFe(OH)2 co mau trang xanh chu nhi :D:D:Db-(b-(

C

cobaomau1001

nâu đỏ là Fe2(SO4)3
Cho thẳng vào dd NaOH lun, khỏi cần cho qua nước vẫn được, trong dd có nước mà:D

troj nan ưa pan uj khong paj Fe2SO4 ma la Fe2(SO4)3 pan a
ua`, tui nhầm, tks ban nha, tai thành viên mới, chưa rành lắm

Last edited by a moderator:
M

minhtuyenhttv

Cho thẳng vào dd NaOH lun, khỏi cần cho qua nước vẫn được, trong dd có nước mà:D
ko được, bạn làm thế 1 điểm là cái chắc, bắt buộc phải hòa tan vào nước bạn à :)), mình cũng nghĩ như bạn đấy nhưng mà sai hàon toàn 100% lun, bắt buộc phải hòa tan vào nước nhé, nhớ cho kĩ

M

minhtuyenhttv

thế hả?, để mình hỏi lai xem, chứ sách mình nói thế áh
sách bạn là sách nào mà kì thế ;;) chỉ cho mình mua với, mình đảm bảo là phải hòa tan vào nước nhé, điều kiện xảy ra phản ứng là cá hai chất đều ở trạng thái dung dịch, bạn làmt thế thì ko được điểm đau, mình nói thật lòng đấy

C

cobaomau1001

sách bạn là sách nào mà kì thế ;;) chỉ cho mình mua với, mình đảm bảo là phải hòa tan vào nước nhé, điều kiện xảy ra phản ứng là cá hai chất đều ở trạng thái dung dịch, bạn làmt thế thì ko được điểm đau, mình nói thật lòng đấy
sach " HOÁ HỌC CƠ BẢN VÀ NÂNG CAO 9" cùa Ngô Ngọc An áh, mình chưa chắc lắm@-) nên để hỏi lại cô giáo đã

M

minhtuyenhttv

sach " HOÁ HỌC CƠ BẢN VÀ NÂNG CAO 9" cùa Ngô Ngọc An áh, mình chưa chắc lắm@-) nên để hỏi lại cô giáo đã
BẠN GIỞ LẠI SÁCH RA XEM CHO MÌNH CÁI, CÁI ĐIỀU KIỆN ẤY
một chất ở trạng thái rắn rồi bạn ạ, đừng bao h nghĩ là 1 chất hòa tan vào dung môi của chất kia nữa nhé

C

cobaomau1001

ý, tôi quên, bạn chưa đọc kĩ cái đề òy, tôi nói rõ là một dd .... chứ đâu phải chất rắn, nên bạn cũng không cần cho vào nước thêm lần nữa đâu. Tôi cũng quên bén đi mất, nên mới nói lòng vòng vậy :D;):D;)

Top Bottom