Hóa 9 Nhận biết các chất khí .

Lê Phạm Kỳ Duyên

Học sinh chăm học
Thành viên
14 Tháng ba 2018
488
495
91
20
Phú Yên
THCS Đinh Tiên Hoàng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong một bình chứa hỗn hợp khí CO, SO2, SO3, và H2. Trình bày phương pháp hóa học để nhận biết từng chất khí .
Với 2 khí SO3 và SO2 thì em đã làm được rồi ạ, còn 2 khí CO, H2 thì nhận biết như thế nào ạ ?
Nếu đem đốt cháy thì H2 cháy lửa màu xanh nhạt, có hơi nước, còn CO thì ngọn lửa có màu xanh nhạt, làm như thế này được không ạ ? Tại em thấy nó hơi giống nhau.
Mong mọi người giúp đỡ, em cảm ơn ạ :D

• Like
Reactions: Huỳnh Thanh Trúc

Monkey.D.Yato

Học sinh tiến bộ
Thành viên
15 Tháng một 2018
1,074
1,190
186
Gia Lai
THPT Chu Văn An
Trong một bình chứa hỗn hợp khí CO, SO2, SO3, và H2. Trình bày phương pháp hóa học để nhận biết từng chất khí .
Với 2 khí SO3 và SO2 thì em đã làm được rồi ạ, còn 2 khí CO, H2 thì nhận biết như thế nào ạ ?
Nếu đem đốt cháy thì H2 cháy lửa màu xanh nhạt, có hơi nước, còn CO thì ngọn lửa có màu xanh nhạt, làm như thế này được không ạ ? Tại em thấy nó hơi giống nhau.
bạn đem CO và H2 qua CuO nung nóng rồi dẫn sản phẩm qua Ca(OH)2

Huỳnh Thanh Trúc

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng ba 2018
1,263
1,209
176
Phú Yên
THCS Đinh Tiên Hoàng
SO2 và SO3 nhận biết sao z

Võ Quốc Dũng

Học sinh mới
Thành viên
14 Tháng một 2019
8
7
6
20
Quảng Ngãi
THCS Đức Chánh
Cho CO H2 qua CuO rồi dẫn khí sinh ra qua Ca(OH)2 nếu nước vôi trong đục thì chất khí ban đầu là CO còn không hiện tượng là H2

• Like
Reactions: Trương Hoài Nam
Top Bottom