Sinh 12 Nguyên phân, giảm phân

hoingu

Học sinh
Thành viên
3 Tháng sáu 2022
68
48
26
18
Quảng Bình
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ở phếp lai ( đực) AaBb× ( cái) AaBB.Nếu trong quá trình giảm phân của cơ thể đực có 10% số tế bào của cặp nst mang cặp gen Aa không phân li trong giảm phân I, giảm phân II diễn ra bình thường; có 20% số tế bào của cơ thể cái có cặp nst mang gen BB không phân li trong giảm phân I, giảm phân II bình thường a. Quá trình thụ tinh sẽ tạo ra đối đa bao nhiêu kiểu gen đột biến? b. Ở đời con loại hợp tử đột biến chiếm tỉ lệ bao nhiêu?​

Các achi ghi rõ quá trình tạo ra giao tử cho e voi ạ

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3

Ở phếp lai ( đực) AaBb× ( cái) AaBB.Nếu trong quá trình giảm phân của cơ thể đực có 10% số tế bào của cặp nst mang cặp gen Aa không phân li trong giảm phân I, giảm phân II diễn ra bình thường; có 20% số tế bào của cơ thể cái có cặp nst mang gen BB không phân li trong giảm phân I, giảm phân II bình thường a. Quá trình thụ tinh sẽ tạo ra đối đa bao nhiêu kiểu gen đột biến? b. Ở đời con loại hợp tử đột biến chiếm tỉ lệ bao nhiêu?​

Các achi ghi rõ quá trình tạo ra giao tử cho e voi ạ
hoingua, Ta có phép lai:
P: AaBb x AaBB
G: (5% Aa: 5% O : 45% A : 45% a) ( 50% B:50%b) -------- ( 50% A:50%a)( 50% b: 10%BB : 10%O : 30%B)
Các loại kiểu gen tạo ra: (AAa,Aaa,A,a,AA,Aa,aa)(BBB,BBb,B,b,BB,Bb,bb)
Số loại kiểu gen đột biến: 7.7-3.3=40 (KG)
b, Ở đời con hợp tử đột biến chiếm tỉ lệ: 100% - 90% . 80% = 28%
Em tham khảo thêm tại: Trọn bộ kiến thức
Chúc em học tốt

Last edited:

hoingu

Học sinh
Thành viên
3 Tháng sáu 2022
68
48
26
18
Quảng Bình
a, Ta có phép lai:
P: AaBb x AaBB
G: (5% Aa: 5% O : 45% A : 45% a) ( 50% B:50%b) ( 50% A:50%a)( 50% b: 10%BB : 10%O : 30%B)
Các loại kiểu gen tạo ra: (AAa,Aaa,A,a,AA,Aa,aa)(BBB,BBb,B,b,BB,Bb,bb)
Số loại kiểu gen đột biến: 7.7-3.3=40 (KG)
b, Ở đời con hợp tử đột biến chiếm tỉ lệ: 100% - 90% . 80% = 28%
Em tham khảo thêm tại: Trọn bộ kiến thức
Chúc em học tốt
Đỗ Hằngchị ơi em chưa hiểu chỗ vì sao 5 phần trăm Aa 5 phần trăm 0 vạ 45 phần trăm ... ạ

• Love
Reactions: Đỗ Hằng
View previous replies…

hoingu

Học sinh
Thành viên
3 Tháng sáu 2022
68
48
26
18
Quảng Bình
Em có 10% đột biến, em chia đôi ra vì tạo Aa và O thì mỗi cái 5%
Còn lại 90% bình thường, em cũng chia ra như vậy
Đỗ Hằngchị ơi e hiểu là Aa *Aa thì nhân đôi sẽ là AAaa *AAaa qua gp1 là AAaa và o * AA và aa tiếp đến gp2 thì là AA aa và 0 * a VÀ A e hiểu như này có sai chỗ nào không ạ mà e thấy viết k ra 7 giao tử ạ

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
chị ơi e hiểu là Aa *Aa thì nhân đôi sẽ là AAaa *AAaa qua gp1 là AAaa và o * AA và aa tiếp đến gp2 thì là AA aa và 0 * a VÀ A e hiểu như này có sai chỗ nào không ạ mà e thấy viết k ra 7 giao tử ạ
hoinguAAaa đến giảm phân 2 bình thường mà em, gp 2 nó chia đôi vật chất di truyền tương tự nguyên phân ấy
Không phải 7 giao tử em nhé, khi kết hợp lại thì mình có 7 KG của cặp A,a và 7 KG của cặp B,b

Top Bottom