Sử Nguyên nhân

Lê Thị Bích Hiền

Học sinh
Thành viên
14 Tháng chín 2021
130
200
21
14
Cà Mau
Tân lợi

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Cho e hỏi với ạ: Nguyên nhân sụp đổ của chế độ Xã hội chủ nghĩa ở Liên Xô và các nước Đông Âu ? E cần gấp !!!
Lê Thị Bích HiềnCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử.Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Bạn có thể tham khảo câu trả lời qua link:
Tại Đây
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học: Liên xô - Đông Âu
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành!

Slow but sure

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng sáu 2022
12
10
6
Hà Nội
Cho e hỏi với ạ: Nguyên nhân sụp đổ của chế độ Xã hội chủ nghĩa ở Liên Xô và các nước Đông Âu ? E cần gấp !!!
Lê Thị Bích HiềnMình xin được phép gửi bài làm của mình ,bạn tham khảo nhé:
* Nguyên nhân sụp đổ của chế độ Xã hội chủ nghĩa ở Liên Xô và các nước Đông Âu:
*Nguyên nhân chủ quan:

- Không bắt kịp sự thay đổi của thời cuộc,sự phát triển về kinh tế và KH-KT lúc bấy giờ còn chậm sửa đổi,cải cách
- Trong quá trình cải tổ còn phạm nhiều sai lầm trên nhiều mặt.làm cho khủng hoảng thêm trầm trọng
- Do đường lối lãnh đạo duy ý chí,chủ quan thiếu sự khách quan, tính dân chủ,công bằng và cơ chế quan liêu,bao cấp => Gây nên sự bất mãn trong quần chúng nhân dân => Nhân dân nổi dậy đòi đấu tranh
*Nguyên nhân khách quan:
- Do sự chống phá của các thế lực thù địch (trong đó đặc biệt là các nước tư bản chủ nghĩa )

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
Lê Thị Bích HiềnCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử.Mình xin đọc lại câu hỏi của bạn nguyên nhân sụp đổ của chế độ XHCN ỏ Liên Xô và Đông Âu Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Nguyên nhân chính dẫn đến sự tan rã của chế độ xã hội chủ nghĩa ở Liên Xô và các nước Đông Âu:
+Không được sự ủng hộ của nhân dân
+Không lấy phát triển kinh tế làm trung tâm
+Không khắc phục được những sai sót trước đây
+ Đường lối lãnh đạo mang tính chủ quan, duy ý chí, tập trung quan liêu bao cấp. Điều này đã làm cho sản xuất bị trì trệ, đời sống nhân dân không được cải thiện. Cộng thêm sự thiếu dân chủ và công bằng đã làm tăng thêm sự bất mãn trong quần chúng nhân dân.
+ Không bắt kịp hướng phát triển khoa học kĩ thuật tiên tiến. Điều này đã dẫn tới tình trạng trì trệ, khủng hoảng về kinh tế, xã hội.
+ Khi tiến hành cải tổ lại mắc nhiều sai lầm trên nhiều mặt, làm cho cuộc khủng hoảng ngày thêm trầm trọng.
+ Sự chống phá của các thế lực thù địch trong và ngoài nước.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Thùylinh06

Học sinh
Thành viên
3 Tháng năm 2022
80
31
26
17
Hà Tĩnh
Lê Thị Bích HiềnCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép nhắc lại câu hỏi của bạn : Nguyên nhân sụp đổ của chế độ Xã hội chủ nghĩa ở Liên Xô và các nước Đông Âu? Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Nguyên nhân

Nguyên nhân chủ quan:
+ Một là, do đường lối lãnh đạo: Mang tính chủ quan, thiếu tôn trọng quy luật phát triển khách quan về kinh tế - xã hội, thực hiện cơ chế tập trung quan liêu bao cấp, tuy mô hình đó có sự phù hợp nhất định trong một thời gian, nhưng sau đó bộc lộ nhiều bất cập như: đời sống nhân dân không được cải thiện, sự thiếu công bằng và dân chủ đã khơi sâu sự bất mãn trong nhân dân.
+ Hai là, không bắt kịp sự phát triển của cuộc cách mạng khoa học - kĩ thuật hiện đại, đưa đến sự trì trệ, khủng hoảng về kinh tế - xã hội.
+ Ba là, khi dất nước lâm vào khủng hoảng trầm trọng thì vội vàng tiến hành cải tổ, không có sự chuẩn bị đầy đủ, do đó công cuộc cải tổ ngày càng bé tắc, xa rời với nguyên tắc của CNXH. Khi tiến hành cải tổ lại mắc phải sai lầm trên nhiều mặt, làm cho khủng hoảng càng thêm nặng nề.
- Nguyên nhân khách quan:
Hoạt động chống phá của các thế lực thù địch trong và ngoài nước làm cho tình hình càng thêm rối loạn, hệ thống xã hội chủ nghĩa nhanh chóng sụp đổ hơn.
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học: Liên xô và các nước Đông Âu

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Cho e hỏi với ạ: Nguyên nhân sụp đổ của chế độ Xã hội chủ nghĩa ở Liên Xô và các nước Đông Âu ? E cần
Lê Thị Bích HiềnCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn: Nguyên nhân sụp đổ của chế độ Xã hội chủ nghĩa ở Liên Xô và các nước Đông Âu ? Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!-
Nguyên nhân chủ quan:
- Do đường lối lãnh đạo mang tính chủ quan, duy ý chí, cơ chế tập trung quan liêu bao cấp làm cho sản xuất trì trệ, đời sống nhân dân không được cải thiện.
- Không bắt kịp sự phát triển của cuộc cách mạng khoa học – kĩ thuật tiền tiến, dẫn tới tình trạng trì trệ, khủng hoảng về kinh tế và xã hội.
-Khi tiến hành cải tổ lại phạm phải sai lầm trên nhiều mặt, làm cho khủng hoang càng thêm nặng nề.
Nguyên nhân khách quan:
- Hoạt động chống phá của các thế lực thù địch trong và ngoài nước.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học: Tổng ôn kiến thức nhé!
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-kien-thuc-co-ban-den-nang-cao-tat-ca-cac-mon.827998/

_haphuong36_

Cựu TMod Sử
Thành viên
15 Tháng mười 2019
995
2
1,484
151
17
Thái Bình
THPT Bắc Duyên Hà
Lê Thị Bích HiềnCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn: Nguyên nhân sụp đổ của chế độ Xã hội chủ nghĩa ở Liên Xô và các nước Đông Âu?
Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!

- Khách quan:
+ Mô hình xã hội chủ nghĩa còn nhiều khuyết điểm
+ Sự chống phá của các thế lực thù địch
- Chủ quan:
+ Đường lối lãnh đạo chủ quan, duy ý chí, quan liêu
+ Không bắt kịp xu hướng phát triển khoa học kĩ thuật tiên tiến
+ Sai lầm nghiêm trọng về chiến lược của Đảng Cộng sản và đường lối cải tổ
+ Sự suy thoái về mặt đạo đức, lối sống, tư tưởng của một số lãnh đạo cấp cao giữ vai trò chủ chốt

Chúc bạn một ngày tốt lành!

Top Bottom