[Ngữ Văn11]Hình ảnh người phụ nữ Việt Nam trong xã hội phong kiến

P

phu0che0

@-)Ôh !!! Bạn viết bài Gud lắm , phải chi mình được tham khảo bài bạn sớm hơn thì hay biết mấy . :D . Thanks bạn nhìu lắm . :)>-

C

candy20ck8

^^ cũng bỳnh thường thôy ạ,. nhưng văn học là niềm đam mê lớn của tớ. tớ theo văn từ hồi mới đi học ^^, tớ thích viết truyện, các cậu sang phÀN tự ấng tác ủng hộ tớ nhé

T

tuanh038

hì hì nhờ đọc được dàn ý của bạn mà mình đã hoàn tất được bài làm của minh. mình cảm ơn bàn nhìu
chúc bạn luôn thành công trong cuộc sống nhé

L

lamtinhtrengiuong

Lời lẽ thô tục - Đây là bài viết đầu tiên >>> ban nick vĩnh viễn
Ladyfirst

Last edited by a moderator:
P

phalaibuon

4r chúng ta ko thể chấp nhận 1 mem ........... như thế này đc

em đề nghị ban nik mem này

del bài đi

để như thế này thật ko chấp nhận đc

( đây có phải spam ko . Sry)

:(

P

p3iuvan_p3thjckanh

giúp tui với pà kon ui .sáng mai tui cúa bàig kiểm tra 1 tiết. đề là: phân tích bài thơ Đoàn thuền đánh cá của Huy Cận

Q

quetrac

cũng chưa chắc đâu.Ai đã nhìn thấy hình ảnh bà Tú bao giờ đâu.nhưng có một cái chung nhất cho phụ nữ ở xh phong kiến thể hiện trong tác phẩm văn học là họ đều có một phẩm chất tốt đẹp.
ngoài ra mỗi một bài lại thể hiện một khía cạnh khác nhau về người phụ nữ mộ

O

o0onewstarto0o

cac Ban oi : Ai giup mjnh viet 1 bai phan tich 11 cau tho cuoi cua ban tho Voi Vang - Xuan Dieu voi
Dang can gap lam
Mong moi nguoi giup do !!!!

P

pinkgerm

cac Ban oi : Ai giup mjnh viet 1 bai phan tich 11 cau tho cuoi cua ban tho Voi Vang - Xuan Dieu voi
Dang can gap lam
Mong moi nguoi giup do !!!!

chảng bjờ, ôi!chẳng bjờ nữa

mau đi thôi! mùa chưa ngả chiều hôm
ta muốn ôm
cả sự sống mới bắt đầu mơn mởn
ta muốn riết mây đưa và gió lượn
ta muốn say cánh bướm với tình yêu
ta muón thâu trong một cái hôn nhiều
non nước, vaqf mây, cỏ rạng
cho chếnh choáng mùi thơm, cho đã đầy ánh sáng
cho no nê thanh sắc của thời tươi:
hỡi xuân nồng, ta muốn cắn vào ngươi!

+/ chẳng bjờ, ôi! chẳng bjờ nữa: tính nhân văn của trạng thái ám ảnh, đau thương bởi thời gian qua nhanh. niềm yêu cuộc sống cuồng nhiệt, lòng ham đời vô biên bất tận. chính vì thế mà xuân diệu chủ trương 1 lối sống vội vàng rất mới mẻ, 1 nhân sinh lành mạnh chưa gặp trong thơq trước đó.
+/ quan niệm sống vội vàng, cuồng nhiệt: ta muốn ôm
....................
hỡi xuân hồng, ta muốn cắn vào ngươi
=>
-/ ám ảnh buồn đau, tưởng bài thơ sẽ kết thúc trong tuyệt vọng nhưng ko, bài thơ lại vang lên niềm jãi bày tình yêu cuồng nhiệt tột độ đối với cuộc song. tình yêu ấy đã làm sống lại phẩm chất tươi đẹp đầy sinh khí ở phần đầu tác phẩm.
-/những hình ảnh khởe khoắn, tươi mới với sức sống trỗi dậy tràn trề. nhịp thơ nhanh hơn, dồn dập hơn, sôi nổi hơn được diễn tả qua những từ ngữ, động từ mạnh(ôm, riêt, say, thâu)->mức độ tăng tiến; việc sử dụng từ chỉ mức độ tình cảm(chếnh choáng, no nê, đã đầy), từ(và, cho ,được)lặp lại nhiều lần--> cảm xúc ào ạt, có thể ví như những con soíng đnag gối đầu vào nhau
-/câu thơ: hỡi xuân hồng ta muốn cắn vào ngươi
từ "cắn" động từ bình thường có thể nói là tầm thường, nhưng đặt vào quan hệ tình yêu, đặt với từ "xuân hồng"->câu thơ thanh bạch và trong sáng, jàu hình ảnh với từ xuân hòng(tuổi trẻ, tình yêu và hạnh phúc)
>>>con ng sống vội vàng bằng hành động. vội vàng là tuyên ngôn về cuộc sống. ta nhận thấy rõ trong cách dùng từ của tác giả ở phần đầu và phần sau:
> phần đầu:sử dụng cum từ: tôi muốn -->lấy caíu chủ quan để chi phối cái khách quan, thể hiện rõ cái tôi cá nhân để kêu gọi mọi ng
> phần sau: sử dụng cụm từ: ta muốn -->bài thơ ko chỉ là mong muốn của cái tôi, mà mang cái chung phổ quát, kêu gọi mọi ng hãy tận trung với tình yêu, hãy sống cùng ý kiến của mình.

H

hailan747

XUÂn diỆU đã từng ước mơ có đôi giày 2 vạn dặm nhưng đó chỉ là một ước mơ côr tích ,trong bài thơ này ông đã chiến thắng thời gian bằng tốc độ sống ,cường độ sống ,khát vọng sống tận hiến và tận hưởng .Cảm xúc mãnh liệt trào dâng tạo nên những làn sóng ngôn từ đảy cảm xúc đến cao trào .Cái tôi ở đầu bài thơ đã nhường chỗ cho cái ta như thể đã lôi kéo được sự đồng tình của mọi người .Mạch thơ từ băn khoăn tiếc nuối bỗng trở nên vồ vập hối hả câu thơ "ta muốn ôm"tách riêng thành một câu để rồi phía sau nó bị chị phối bởi khát vọng sống đến cuồng nhiệt .Nghệ thuật lặp cú pháp kết hợp với các động từ mạnh "ôm ,riết ,say,thâu,căn"đã thể hiện dc cách sống vồ vập tới những động thái yêu đương đắm say,thi sĩ như muón ôm vào lòng tất cả những gì tươi đẹp nhất của cuộc đời
những danh từ chỉ vẻ đẹp thanh tân đi liền với những tính từ đã tạo nên những hình ảnh tươi mới chưa từng thấy trong thơ ca "sự sống mơn mởn ,chuếnh choáng mùi thơm,đã đầy ánh sáng"cùng với đó là lối vắt câu rất phương tây nhờ các liên từ "và"khiến cho nòng cốt câu dc mở rộng kết hợp với nhịp thơ nhanh mạnh dồn dập đã đẩy tình yêu của xd đến độ cao trào , mãnh liệt nhất .neeus hàn mặc tử nhìn "mùa xuân chín"nguyễn bính thì cảm nhận "mùa xuân xanh"thì xuân diệu lại là "mùa xuân hồng"một cái nhìn khác hẳn ,sự mơn mởn và căng đầy .khats vọng cắn vào ngươi là khát vọng đỉnh điểm của một tâm hồn yêu sóng đến cuồng nhiệt .Đúng như hoài thanh nhận xét"xuân diệu say đắm tình yêu ,say đắm cảnh trời ,sống vọi vàng,sống cuống quýt muốn tận hưởng cuộc đời ngắn ngủi của mình.Khi vui cũng như khi buòn ,người đều nồng nàn tha thiết".Đây là một triết lí sống đầy tính nhân văn nó giúp ta biết yêu cuộc sống ,biết trân trọng tuổi trẻ để không phải nuối tiếc về những năm tháng sống hoài sống phí
đoạn thơ là tiêu biểu cho quan niệm sống vội vàng của xuân diệu

P

pinkgerm

giúp tui với pà kon ui .sáng mai tui cúa bàig kiểm tra 1 tiết. đề là: phân tích bài thơ Đoàn thuền đánh cá của Huy Cận

Dàn ý bài "Đoàn Thuyền Đánh Cá"
I - MB:
-Huy Cận, nhà thơ nổi tiếng trong phong trào thơ mới sau CMT8, ông tiếp tục sáng tác và giữ nhiều trọng trách trong chính quyền CM
-Giữa năm 1958 sau chuyến đi thực tế ở vùng mỏ Quảng Ninh, hồn thơ Huy Cận mới thực sự nảy nở trở lại & dồi dào trong cảm hứng về thiên nhiên đất nước, về lao động & niềm vui trước cuộc sống mới. Đoàn thuyền đánh cá được ra đời trong khoảng thời gian ấy.
II-TB:
-Nghệ thuật (nt) so sánh kết hợ với nhân hóa :"Mặt trời xuống biển như hòn lửa. Sóng đã cài then đêm sập cửa" --> Cảnh biển lúc hoàng hôn đẹ rực rỡ, tráng lệ, thiên nhiên gần gũi sinh động như con người khi đêm đến cũng đóng của gài then để nghỉ ngơi.
Đối lập với cảnh vũ trụ đi vào nghỉ ngơi là cảnh đòn thuyển ra khơi.
Từ "lại" diễn tả công việc của người d6n diễn ra 1 cách đều đặn, nhịp nhàng như 1 nếp lao động bình thường trong cuộc sống.
-Hình ảnh tượng trưng::
Câu hát căng buồm cùng gió khơi
--> Khí thế lao động hăng say của ngư dân
-Cũng vẫn là tiếng hát, khổ thơ tiếp theo đã làm bật lên được niềm lạc quan , sự tin tưởng đầy phấn chấn của đoàn thuyền đánh cá. Lời hát ấy là niềm mơ ước mong gặt hái được những thành quả lao động tốt đẹp, là mơ ước thuận buồm xuôi gió, là vẻ đẹp cuộc sống
-Bằng cảm hứng lãng mạn, tác giả đã phát hiện những vẻ đẹp of cảnh đánh cá giữa biển đêm trong niềm vui fơi fới, khỏe khoắn.
-Bằng sức tưởng tượng fong fú, sáng tạo nên những hình ảnh thật đẹ
"Thuyền ta lái gió với buồm trăng..................
..........biển bằng"
--> con thuyền đánh cá vốn nhỏ bé trước biển cả bao la đã trở tàánh con thuyền kì vĩ, khổng lồ, hòa nhập vào thiên nhiên, vũ trụ rộng lớn.
-Còn con người đánh bắt cá trở nên mạnh mẽ, cao lớn, ngang tầm vũ trụ có thể khai thác, chế ngự thiên nhiên.
Bút pháp lãng mạn của nhà thơ kết hợp với biện pháp liệt kệ, nhân hóa đã trở nên 1 bức tranh sơn mài lung linh huyền ảo. Cảnh biển đêm kì ảo huyền bí......
Cũng từ cảm hứng bay bổng, lẵng mạn, nhà thơ cảm nhận công việccủa đoàn thuyền đánh cá
-Hình ảnh so sánh biển .... buổi nào
Cảnh đoàn thuyền trở về
Khổ thơ cuối lặp lại âm thanh tiếng hát
ra đi trong tiếng hát và khi trở về cũng trong tiếng hát ( phân tích 2 lần nhịp điệu)
*** Phải đặt bài thơ vào trong hoàn cảnh đất nước sau bao nhiêu n8m ròng fải chật vật, mất mát, hi sinh vì cuộc KC mới thấy được hết niềm vui về thành wả ban đầu của đất nước .

nguồn:(***)

T

toiyeuxahoi

Thân phận người phụ nữ trong xã hội cũ

Thân phận người phụ nử trong xã hộ cũ vô cùng khốn khổ họ bị khinh thường,coi dé.trong xã hội cũ phụ nữ không có quyền quyết định số phận của mình họ bị phụ thuộc vào người khác nhân phẩm của họ bị chà dạp ,bị dẻ dúng cuôc sống của họ trở lên bần cùng hoá họ sông trong xã hội không có lối thoát XHPK là một xã hội bất công,thối nát mà chính con ngưới dã tạo ra dể làm hại chính bản thân của mình ngươi phụ nữ trong XHPK phải chịu dựng mọi sự sắp dặt của XHPK kể cả tính mạng của mình họ hoàn toàn phụ thuộc vao sự quyết định của XHPK.để nói về tội ác mà XHPK đã gây ra thì không thể kể hết được tuy bài này không thể nói hết được tội ác của XHPK mình mong rằng các bạn đọc và cho lời nhận xét về bài này để bài này đuqoqc hoàn thiện hơn cám ơn mọi người đã ghé qua đọc bài của mình. xin chân thành cảm ơn mọi lời nhận xét của các bạn chúc các bạn học tâp tốt

C

conu

Thân phận người phụ nử trong xã hộ cũ vô cùng khốn khổ họ bị khinh thường,coi dé.trong xã hội cũ phụ nữ không có quyền quyết định số phận của mình họ bị phụ thuộc vào người khác nhân phẩm của họ bị chà dạp ,bị dẻ dúng cuôc sống của họ trở lên bần cùng hoá họ sông trong xã hội không có lối thoát XHPK là một xã hội bất công,thối nát mà chính con ngưới dã tạo ra dể làm hại chính bản thân của mình ngươi phụ nữ trong XHPK phải chịu dựng mọi sự sắp dặt của XHPK kể cả tính mạng của mình họ hoàn toàn phụ thuộc vao sự quyết định của XHPK.để nói về tội ác mà XHPK đã gây ra thì không thể kể hết được tuy bài này không thể nói hết được tội ác của XHPK mình mong rằng các bạn đọc và cho lời nhận xét về bài này để bài này đuqoqc hoàn thiện hơn cám ơn mọi người đã ghé qua đọc bài của mình. xin chân thành cảm ơn mọi lời nhận xét của các bạn chúc các bạn học tâp tốt
Em có kiến thức, nhưng có 1 vấn đề trong bài viết của em: ngữ pháp.
Hãy biết đặt dấu chấm dấu phẩy đúng chỗ để các mệnh đề trở nên tách bạch, phân minh hơn nhé. ;)

H

heroes1412

TỰ TÌNH I

Canh khuya văng vẳng trống canh dồn.
Trơ cái hồng nhan với nước non.
Chén rượu hương đưa, say lại tỉnh,
Vừng trăng bóng xế, khuyết chưa tròn.

Xuyên ngang mặt đất, rêu từng đám,
Đâm toạc chân mây, đá mấy hòn.
Ngán nỗi xuân đi xuân lại lại,
Mảnh tình san sẻ tí con con.
TƯ TÌNH III