[Ngữ văn 11] Giải Ô chữ kì I

H

hocmai.nguvan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hi các em!
Như vậy là chúng ta gần như đã hoàn thành xong chương trình học năm nay rồi đúng không?
Chỉ còn vài ngày nữa thôi là các em đã được nghỉ hè rồi.
Để thư giãn chút xíu cũng là để đo xem ai có trí nhớ tốt hơn, chị có một ô chữ cho các em đây.
Luật chơi rất đơn giản.
Chị có 1 ô chữ gồm 5 từ hàng ngang và 1 từ chìa khoá. Từ hàng ngang cùng nói về 1 nội dung. Với mỗi từ sẽ có 1 gợi ý cho các em. Tuy nhiên, từ chìa khoá sẽ không có gợi ý, nhiệm vụ của các em là phải xâu chuỗi toàn bộ dữ kiện đã tìm được và đoán ra từ chìa khoá.
Nếu như sau 5 ngày các ô hàng ngang được mở mà từ chìa khoá chưa tìm thầy, chị sẽ nêu gợi ý. Và sau 2 ngày gợi ý, từ chìa khoá không tìm ra thì chị sẽ là người đưa đáp án.
Các em hiều chưa nào.
Và đây là ô chữ kì này của chúng ta:
picture.php
[/IMG]

Còn đây là những gợi ý:
1. Từ hàng ngang số 1: có 7 chữ cái: Đây là công việc thường thấy của các nhà nghiên cứu văn học
2. Từ hàng ngang số 2: có 8 chữ cái: Đây là nhà thơ được xem là người đánh dấu cho những chuyển biến từ thơ cũ sang thơ Mới
3. Từ hàng ngang số 3 có 4 chữ cái: năm mất của cụ Tam Nguyên Yên Đổ
4. Từ hàng ngang số 4: có 7 chữ cái: Cách gọi khác của những người làm thơ
5. Từ hàng ngang số 5 có 6 chữ cái: Đây là nhà thơ mà những năm cuối đời của ông gắn liền với địa danh ngã tư Sở ở Hà Nội
....
Nhanh nhanh nào, tư duy nào. nào cùng nhau ta chơi!!!!!!!!!

Last edited by a moderator:
O

ooookuroba

E giải thử nhé chị:
1. (chưa biết)
2. PHAN KHÔI
3. 1909
4. THI NHÂN
5. TẢN ĐÀ

H

hocmai.nguvan

Chúc mừng các em!
2 em đã có câu trả lời đúng cho 4 đáp án của 4 ô hàng ngang cuối cùng.
Nào, cố gắng lên, chúng ta còn ô hàng ngang số 1 và từ chìa khoá thôi nào!!!!
p/s: Xin lỗi các em nhé, do sơ suất chị đánh nhầm gợi ý ô hàng ngang thứ nhất: ...văn học chứ ko phải khoa học.
Chị vừa sửa lại rồi....
:D

T

tiemnguyen

Chị ơi, từ chìa khoá có phải Một thời đại trong thi ca không chị!
hihi

H

hocmai.nguvan

Chuẩn luôn rồi các bé!
Từ hàng ngang số 1. Chính là phê bình.
Còn từ chìa khoá, không phải Một thời đại trong thi ca tiemnguyen nhé.
Nhưng các em đã đến rất gần từ chìa khoá rồi....
Cố lên nào!!!!!

D

dohuyen123

Chị ơi, từ chìa khoá là Hoài Thanh phải không ạ?
Hi vọng em trả lời đúng!!!!!!
:D

H

hocmai.nguvan

Chúc mừng em dohuyen123!
Hoài Thanh là câu trả lời chính xác.
Em có thể cho chị biết tại sao em lại co câu trả lời này không để chị và các bạn có thể hình dung cách tư duy của em?!

D

dohuyen123

Hi, dạ.
Ô số 1 là phê bình: Hoài Thanh là 1 trong những nàh phê bình văn học nổi tiếng với tp Thi nhân Việt Nam => liên quan tới ô số 4
Ô số 2: Phan Khôi, Tản Đà đều là những tên tuổi nổi tiếng trong phong trào Thơ Mới => liên quan đến tác phẩm Thi nhân Việt Nam.
năm 1909 năm mất của Nguyễn Khuyến cũng chính là năm sinh của Hoài Thanh ạ!
Chừng đó dữ kiện đủ để em đưa ra KL ạ.
hi

L

lan_phuong_000

Vì một số lí do nên bây giờ pic mới hoạt động trở lại :)
Các bạn chọn ô số nhé! :)
picture.php

Last edited by a moderator:
K

kool_boy_98

Ô số 1: Đây là thi liệu được sử dụng phổ biến trong thơ ca. (4 chữ cái) ;)

Vì chị lan_phuong_000 có một số trục trặc về mạng nên đã nhờ mình coi hộ chị pic này, câu hỏi trên không khó nhưng vì không có ai trả lời nên mình đưa ra một số gợi ý cho các bạn để pic không bị "mốc" nhé :)

~ Thi liệu này được sử dụng rất nhiều trong thơ ca trung cổ và hiện đại, gắn liền và được coi là bạn tri kỉ của thế hệ những người lính thời kì kháng chiến chống Pháp và Mĩ ~

Ps. Không biết em có được phép gợi ý như thế này không chị P?

K

kool_boy_98

Đúng rồi :) Chúc mừng bạn nhé! Đáp án hàng ngang số 1 chính là "Trăng", mời các bạn chọn tiếp ô :D

K

kool_boy_98

Ô số 4: Đồ dùng bằng sứ, bằng sành, bằng thuỷ tinh hay bằng kim loại để đựng chất lỏng gọi là gì?

Top Bottom