[Ngữ văn 10] Rừng văn

N

nguyenhanhnt2012

hì

Hì,đúng rồi bạn,đó là tác phẩm những người cùng khổ.tiếp nhé,Bài thơ tái hiện lại tiếng hò trên sông Hương,khi tác giả nghe lại tiếng hò thì cả 1 bầu trời kí ức hiện về.(bài thơ của Tố Hữu)

B

be_mum_mim

Bài ca quê hương phải không bạn?????????

Last edited by a moderator:
H

happy.swan

Mình ra câu hỏi luôn này: đây là truyện ngắn kể về cuộc sống lúc cuối đời của một con người từng đi nhiều nơi nhưng cuối đời phài chôn chân trong căn gác nhỏ

D

datini

Mình ra tiếp nhé: đây là tác phẩm nói về một đôi lứa rất xứng đôi, nhưng kết cục lại là đau buồn và nỗi tuyệt vọng ( của Việt Nam)

H

happy.swan

Bạn nói rõ hơn xem nào. Việt Nam có nhiều tác phẩm tương tự như vậy lắm như ''Truyện Kiều'' .......

B

be_mum_mim

Mình ra câu hỏi tiếp đây (trầm quá à)
Đây là một câu chuyện về một người đàn bà với những kỉ niệm hồi chiến tranh cùng một anh người yêu -laaf trung đoàn trưởng .Khi người yêu hy sinh; bà rất đau khổ dằn vặt nhưng quyết định lấy bạn của anh người yêu đã chết làm chồng.Nhưng éo le thay chồng bà phải đi tù và lúc này đy bà cũng phải vào bệnh viện tâm thần với những mộng tưởng.Hòa bình đã không thể làm lành hết những vết thương ở trong cô. Có lẽ vì thế cô luôn phải sống cô đơn, phiêu du cùng hoài niệm. Sự khắc nghiệt của chiến tranh đã in dấu lên cuộc đời của mỗi thân phận con người bé nhỏ.

D

datini

Bạn nói rõ hơn xem nào. Việt Nam có nhiều tác phẩm tương tự như vậy lắm như ''Truyện Kiều'' .......
Truyện Kiều kết thúc có hậu cơ mà, khổ tận cam lai đó bạn,.
Gợi ý tiếp:Đây là tác phẩm nói về cuộc sống của người dân trước cách mạng 1945, khi mà những người dân lương thiện bị đẩy vào con đường lưu manh, dần dần bị tha hóa vì áp bức, mình gợi ý đc thế nữa thôi, ko ai giải đc mình sẽ nói đáp án

D

datini

Mình ra câu hỏi tiếp đây (trầm quá à)
Đây là một câu chuyện về một người đàn bà với những kỉ niệm hồi chiến tranh cùng một anh người yêu -laaf trung đoàn trưởng .Khi người yêu hy sinh; bà rất đau khổ dằn vặt nhưng quyết định lấy bạn của anh người yêu đã chết làm chồng.Nhưng éo le thay chồng bà phải đi tù và lúc này đy bà cũng phải vào bệnh viện tâm thần với những mộng tưởng.Hòa bình đã không thể làm lành hết những vết thương ở trong cô. Có lẽ vì thế cô luôn phải sống cô đơn, phiêu du cùng hoài niệm. Sự khắc nghiệt của chiến tranh đã in dấu lên cuộc đời của mỗi thân phận con người bé nhỏ.
Có trong chương trình sách giáo khoa không em?:confused:

N

nghgh97

Truyện Kiều kết thúc có hậu cơ mà, khổ tận cam lai đó bạn,.
Gợi ý tiếp:Đây là tác phẩm nói về cuộc sống của người dân trước cách mạng 1945, khi mà những người dân lương thiện bị đẩy vào con đường lưu manh, dần dần bị tha hóa vì áp bức, mình gợi ý đc thế nữa thôi, ko ai giải đc mình sẽ nói đáp án
Chí Phèo (Nam Cao) phải không bạn?
p/s: Truyện Kiều kết thúc thật ra không có hậu, Kiều và Kim Trọng được gp lại nhau nhưng là "duyên đôi lứa cũng là duyên bạn bầy" =((
Tiếp: học ở lớp 6, "lòng yêu nhà, yêu làng xóm, yêu miền quê đã trở nên lòng yêu Tổ Quốc"

T

thongoc_97977

Lòng yêu nước (Ylia Erenbua)
--------------------------------------------------------------

Last edited by a moderator:
D

datini

Chí Phèo (Nam Cao) phải không bạn?
p/s: Truyện Kiều kết thúc thật ra không có hậu, Kiều và Kim Trọng được gp lại nhau nhưng là "duyên đôi lứa cũng là duyên bạn bầy" =((
Tiếp: học ở lớp 6, "lòng yêu nhà, yêu làng xóm, yêu miền quê đã trở nên lòng yêu Tổ Quốc"
Thằng em giỏi quá !!!!!!! :)>-
Với một người như Thúy Kiều thì đc đoàn tụ trở về với gia đình là một hạnh phúc rồi,
Ôi, lớp 6, ko còn nhớ gì nữa

N

nguyenhanhnt2012

tiếp nhé các mem.

Tác phẩm hướng tới ngợi ca thiên nhiên Tây Bắc hùng vĩ và mĩ lệ đồng thời cũng ngợi ca vẻ đẹp tâm hồn,trí lực và tài hoa của những người lao động vùng Tây Bắc

N

nguyenhanhnt2012

hì

Người lái đò sông Đà của Nguyễn Tuân hả bạn ơi ...................................................
clap......................................Tiếp nhé...................................................Bài thơ bày tỏ 1 niềm đau xót.tiếc thương vô hạn trước sự qua đời của Bác-người anh hùng giải phóng dân tộc,vị lãnh tụ vĩ đại của CMVN

Top Bottom