[Ngữ văn 10] Rừng văn

R

rua.khoc

đây là 1 tác phẩm nói về cảnh sắc thiên nhiên , không khí mùa xuân ở hà nội về miền bắc được cảm nhận và tái hiện trong lỗi nhớ thương da diết của 1 người xa quê
văn bản gì đó ạ

Last edited by a moderator:
M

mickeykhotinh

Bạn nên nói rõ đó là thơ hay truyện ngắn thì mới dễ khoanh vùng chứ mà bạn viết sai chính tả nhiều quá...:D

N

nghgh97

đây là 1 tác phẩm nói về cảnh sắc thiên nhiên , không khí mùa xuân ở hà nội về miền bắc được cảm nhận và tái hiện trong lỗi nhớ thương da diết của 1 người xa quê
văn bản gì đó ạ
Mùa xuân của tôi (Vũ Bằng)
p/s: các bạn cho gợi ý tiếp nhé, cái mình nêu ở trên là VB học ở lớp 7, còn trích trong tác phẩm nào thì mình quên mất rồi :-SS

N

nguyenhanhnt2012

hì

Tác phẩm là thông điệp về tình yêu con ng,ngợi ca những giá trị tình cảm cao quý trong cuộc sống con ng.(tác phẩm nc ngoài)

H

happy.swan

''Chiếc lá cuối cùng ''phải không bạn ?
~~~~~~~~~~~~~Tiếp:
Đây là tác phẩm nói về tình yêu sự quý trọng tiếng mẹ đẻ nhưng khi quá muộn màng trong buổi học cuối cùng mà thầy giáo giảng (tác phẩm nước ngoài)

G

ga_cha_pon9x

Buổi học cuối cùng ở SGK lớp 6 đúng ko nhỉ p(lâu r` nên tên tp hơi lộn...:p)
~>Đây là một câu chuyện cổ tích rất rất quen thuộc với chúng ta mang quan niệm nhân văn sâu sắc:Ở hiền gặp lành,ác giả ác báo...

N

nghgh97

Tiết học cuối cùng ở SGK lớp 6 đúng ko nhỉ p(lâu r` nên tên tp hơi lộn...:p)
~>Đây là một câu chuyện cổ tích rất rất quen thuộc với chúng ta mang quan niệm nhân văn sâu sắc:Ở hiền gặp lành,ác giả ác báo...
Tấm Cám phải không? :D
Nếu đúng bạn cho gợi ý tiếp nhé, mình chỉ lên được 1 chút rồi off liền :(

H

happy.swan

~~~~~~~Tiếp: đây là một tác phẩm nói về cuộc đời của một chú chó sống hoang dã rồi được thuần hoá để trở thành vật đổi chác của loài người

B

be_mum_mim

~~~~~~Chào cả nhà lâu lắm mới lên cả nhà tham gia sôi nổi ghê.
Tiếp: đây là một tác phẩm truyện nói về cuộc đời số phận của một cô bé bị cha hắt hủi sống bơ vơ giữa dòng đời rồi chết trong đêm lạnh giấ khi mọi người đang sống trong hạnh phúc ngập tràn khúc giao thừa với đồ ăn thức uống đầy đủ sung túc.

N

nguyenhanhnt2012

hì

''Chiếc lá cuối cùng ''phải không bạn ?
~~~~~~~~~~~~~Tiếp:
Đây là tác phẩm nói về tình yêu sự quý trọng tiếng mẹ đẻ nhưng khi quá muộn màng trong buổi học cuối cùng mà thầy giáo giảng (tác phẩm nước ngoài)
ko phải Chiếc Lá Cuối Cùng bạn à,tác phẩm này của V.Hugo......................................................

B

be_mum_mim

nguyenhanhnt2012 có phải là những người cùng khổ không?
Bạn rua.khoc đúng rồi.Cô bé bán diêm sống trong sự hắt hủi của cha và chết ngay khúc giao thừa (trong khi bán diêm lấy tiền đưa cha) -khi mọi người đang vui vẻ hạnh phúc bên nhau
~~~~~~~~~Tiếp: Đây là một câu chuyện về tình cha con bị chiến tranh chia cắt sau bao năm rời xa.Chính sự thử thách đó mà tình cha con trở nên sâu đậm hơn khiến cho người ta cảm động. Nhưng tình cha con lại bị chia cắt mãi mãi bởi bom đạn chiến tranh
(Dễ nha)

N

nghgh97

nguyenhanhnt2012 có phải là những người cùng khổ không?
Bạn rua.khoc đúng rồi.Cô bé bán diêm sống trong sự hắt hủi của cha và chết ngay khúc giao thừa (trong khi bán diêm lấy tiền đưa cha) -khi mọi người đang vui vẻ hạnh phúc bên nhau
~~~~~~~~~Tiếp: Đây là một câu chuyện về tình cha con bị chiến tranh chia cắt sau bao năm rời xa.Chính sự thử thách đó mà tình cha con trở nên sâu đậm hơn khiến cho người ta cảm động. Nhưng tình cha con lại bị chia cắt mãi mãi bởi bom đạn chiến tranh
(Dễ nha)
Chiếc lược ngà (Nguyễn Quang Sáng)
ngay chính lúc bé Thu nhận ra cha và tình cha con trong em trỗi dậy cũng là lúc ông Sáu phải ra đi và không bao giờ trở lại, chỉ kịp nhờ người bạn gửi về cho con di vật là chiếc lược ngà :(
p/s: các bạn cho gợi ý tiếp nhé

R

rua.khoc

văn bản này viết về vẻ đẹp tâm hồn của người nông dân Việt Nam thời kỳ kháng chiến chống thực dân Pháp xâm lược :Yêu làng,yêu nước và gắn bó với kháng chiến.
hì cả nhà tl nhá

N

nguyengiahoa10

văn bản này viết về vẻ đẹp tâm hồn của người nông dân Việt Nam thời kỳ kháng chiến chống thực dân Pháp xâm lược :Yêu làng,yêu nước và gắn bó với kháng chiến.
hì cả nhà tl nhá
Làng (Kim Lân)
p/s: mọi người cho gợi ý tiếp nhé, mình chỉ lén onl được 1 chút phải off ngay thôi :(

R

rua.khoc

Câu chuyện về số phận thê thảm của người nông dân Việt Nam trong bối cảnh đe doạ của nạn đói và cuộc sống cùng túng đã để lại xúc động sâu xa trong lòng độc giả.
Nữa nè

H

happy.swan

nghĩ tẹo nào: nghèo đói có thể là vợ nhặt phản ánh hiện thức khá sâu sắc
~~~~~mình đoán đây là Vợ nhặt

Top Bottom