[Ngữ văn 10] Lật miếng ghép tìm tranh

H

hocmai.nguvan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hi, các em!
Dạo này Box của chúng ta có vẻ trầm quá, không biết có phải vì nghỉ hè, mọi người đi du lịch hết không mà các topic vắng mặt người tham gia.
Thôi thì để chị khuấy động tí bằng trò chơi Lật miếng ghép tìm tranh xem nha.
Luật chơi của chúng ta như sau:
Sẽ có 4 miếng ghép, ẩn sau đó là 1 bức tranh có liên quan tới chủ đề Văn học.
Nhiệm vụ của các em là sẽ lật 4 miếng ghép và tìm ra từ khóa của bức tranh được giấu.
Mỗi một miếng ghép sẽ mở ra 1 góc của bức tranh và sẽ có gợi ý cho từng miếng ghép một.
Các em đã hiểu luật chơi chưa nào?
Nếu hiểu rồi thì chúng ta bắt đầu luật chơi nhé!
Đây là những miếng ghép của chúng ta:
picture.php

Nào, chị muốn biết sự lựa chọn đầu tiên của các em!

T

thupham22011998

chị ơi mở ô 1 đi!-------------------------------------------------------------------------------------------------

H

hocmai.nguvan

Tèn tén ten:
Ô số 1: Vào những năm 40 của thế kỉ XV, ở nước ta đã xảy ra một vụ án oan lớn trong lịch sử. Vụ án oan đó là gì?

H

hocmai.nguvan

Chúc mừng em, đáp án của chúng ta chính là Lệ Chi Viên.
Như vậy 1 miếng ghép nữa đã được lật mở.
picture.php

Ô số 3: Đây là một trong những địa danh gắn với những dấu ấn lịch sử nổi tiếng của tỉnh Hải Dương.

H

hocmai.nguvan

Hehe!
petercech....Trong nhiều trường hợp sự nhanh nhẹn sẽ giàng cho em phần thắng
Nhưng...trường hợp này thì không nhé!!!! Lê Lợi không phải là từ khóa của chúng ta.
Tiếp tục nào các em!!!!!

M

moon.lockheart

hocmai.nguvan said:
-liên quan tới chủ đề Văn học.
-Lệ Chi Viên.
-địa danh lịch sử nổi tiếng của tỉnh Hải Dương.

Em xin đưa ra câu trả lời:

+Vụ án Lệ Chi Viên: là vụ án mà đại thần Nguyễn Trãi bị vu oan và bị tru di tam tộc thời Lê sơ trong lịch sử Việt Nam.
+ Khu di tích danh thắng Côn Sơn là địa danh lịch sử nổi tiếng của tỉnh Hải Dương.

Đáp án:
"Côn Sơn ca" của Nguyễn Trãi

:)

H

hocmai.nguvan

Hí hí, em đưa ra đáp án cho ô số 3 chính xác là Côn Sơn.
Tuy nhiên, từ khóa của bức tranh không phải là Côn Sơn ca em nhé!

Đây là hình ảnh khi miếng ghép thứ 3 được mở:
picture.php

Nào, các em hãy chọn miếng ghép tiếp theo ....

H

hocmai.nguvan

Rất tiếc!!!!
Nguyễn Trãi chưa phải là đáp án chính xác em nhé! ^^
Come on!

H

hocmai.nguvan

Ô số 4:Ông là ai? Đây là một vị vua có nhiều cải cách cũng như tư tưởng hết sức tiến bộ trong việc phát triển tiền tệ cũng như phát triển thương nghiệp ở nước ta. Ông được xem là người có công trong việc phát hành tiền giấy đầu tiên ở nước ta.

R

rua.khoc

Câu Trả lời :
Ông là Hồ Quý Ly - vị vua cải cách
Tất cả những đường lối cải cách của ông đề ra đều mang một tầm nhìn hết sức tiến bộ, mà động lực không gì khác là trái tim yêu nước, muốn đưa đất nước đi lên, giàu mạnh hơn hòng chống nguy cơ ngoại xâm.

Last edited by a moderator:
T

trang.bui35

chị lật tiếp ô cho em tham gia với--------------------------------------------------------------------------------

em thấy hình này quen quen!-------------------------------------

em trả lời key luôn là Lê Thái Tông phải không ạ :D:D:D----------------------------------------------------------------------

B

babycute1997

he. Đúng. hồ quý li là vị vua đầu tiên phát hành ra tiền giấy, chị lật ô số 4 đi chị!!!
cho e tham gia với

R

rua.khoc

Câu trả lời :
+Mảnh ghép thứ 1 : Lê chi viện là vụ án mà đại thần Nguyễn Trãi bị vu oan và bị tru di tam tộc thời Lê sơ trong lịch sử Việt Nam.
+Mảnh ghép thứ 2 : Côn sơn là một quần thể di tích thuộc địa bàn thị xã Chí Linh tỉnh Hải Dương
+Mảnh ghép thứ 4: Hồ Quý Ly - vị vua cải cách
=> Nguyễn Trãi bị vu oan và bị tru di tam tộc thời Lê sơ trong lịch sử Việt Nam.
=>Nguyễn Trãi đón vua ngự ở chùa Côn Sơn
=> Nguyễn Trãi người cùng sớm hôm phụng sự cho Triều Hồ cũng đã vinh danh và đồng cảm về sự nghiệp của Hồ Quý Ly
Đáp án là bài thơ “Quan Hải” Nguyễn Trãi

H

hocmai.nguvan

Hihi, đáp án không phải là Quan Hải em nhé, đây là hình ảnh của miếng ghép. Chúc mừng các em.
Miếng ghép số 4 chính là Hồ Quí Ly...

picture.php

Nào, có bạn nào đoán ra bức tranh của chúng ta là gì chưa???

Top Bottom