nếu em là Vnương em sẽ làm gì

Status
Không mở trả lời sau này.
U

umbalamora...congchuaday

• Like
Reactions: Huỳnh Vĩnh Uyên
N

ngocthinhdan

Nếu mình là Vũ Nương mình sẽ không tự tự..Mặc dù có buồn vì bị chồng nghi oan nhưng Vũ Nương phải biết nghĩ cho con nếu không có mẹ thì bé Đản sẽ sống ra sao?

D

duoisam117

Hì hì!!!!
Hồi đó chị cũng học bài này và cô cũng hỏi y chang như zậy đó.
Trong lớp chị, các bạn có muôn hình vạn trạng câu trả lời.

Nào là: Sẽ bỏ nhà ra đi ( lưu ý không dắt theo bé Đản nhé, cho Trương Sinh nuôi con mình ên __ nhưng cô nói như thế hơi ác, con cái mà ).
Nào là: Viết đơn li dị...
Rồi kiện ra tòa là xúc phạm nhân phẩm và danh dự phụ nữ ( hiện nay có rất nhiều tổ chức bảo vệ phụ nữ nhé. Trương Sinh mà làm thế thì tù mục xương luôn đáng đời ).:D:D:D
Có bạn bảo sẽ bỏ về nhà mẹ đẻ ( ý kiến này thì cho rằng nên dắt theo bé Đản ) :):):)
Ý kiến làm cô shock nhất: Đuổi Trương Sinh ra khỏi nhà cho sống ngoài đường luôn...
Lại có ý kiến cho rằng: Sẽ cãi tay đôi với Trương Sinh cho bõ tức nếu cần thiết thì cho cái tên đa nghi ấy một trậnb-(b-(b-(. Cô shock tập 2.
Và còn nhiều ý kiến khác nữa nhưng không ấn tượng nên quên rồi:p:p:p

Nhưng cuối cùng, qua muôn vàn hướng giải quyết ấy, cô giáo chị bảo rằng: nếu ở thời đại này, những người phụ nữ có rất nhiều cách để giải quyết vấn đề, được dư luận và xã hội bảo vệ. Còn trong xã hội phong kiến Vũ Nương đâu có nhiều cách giải quyết như thế nàng chỉ có một con đường một sự lựa chọn để chứng minh mình trong sạch ấy là cái chết mà thôi.

Hiz!!!!!!! Tội nghiệp Vũ Nương quá
Trời ơi!!! Nhớ cô dạy Văn năm lớp 9 quá. Phải chi đem cô theo dạy mình nay lớp 10 nhỉ được không ta:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

P

proechcom

khi phân tích tác phẩm này , cái chết của vũ nương có nhiều ý nghĩa đó chứ ,nếu em là vũ nương em cũng ........chết
thời đại đó ,với những tư tưởng đóa ,chết là phải òi :fufi25:

B

bupbe_dautay

VN chết cg~ do bất đắc dĩ và phải chứng minh mình oan ức.
vs lại cái phong kiến thời xưa thj` làm gì có lối thoát

Tớ nghĩ là có nên tự tử.

V

vampire_knight_1710

Lúc đó làm gì có toà án để xét xử,cho dù có thì cũng không giải quyết được vì thời kì đó là phong kiến bất công,trọng nam khinh nữ nên Vũ Nương phải tìm đến cái chết để minh oan

T

traimangcaugai

Nói chính xác là VN tìm đến cái chết để chứng minh mình trong sạch là hoàn toàn hợp tình , hợp lí.
Chỉ có cái chết mới đủ sức mạnh nhất (trong thời của VN) để klhẳng định sự trong sạch.

T

truongtrang12

VN chết vì muốn chứng minh cho sự trong sạch của mình . Vì nhân phẩm mà VN bắt buộc phải làm như vậy

T

ttrraann

VN ko nên chết vì còn có rất nhiều cách để giải quyết. như Ng Dữ đã hư cấu lên là VN đc cứu sống bởi Linh Phi rồi từ đó mới đcj giải oan Trương Sinh đã phải lập bàn giải oan cho VN. But thử hỏi ko có tình tiết hư cấu của tác giả thì chắc gì VN đã được giải oan-->cái chết của VN vô nghĩa.Nếu như VN tạm lánh ở đâu đó một thời gian,sau đó bé Đảm nói chuyện về cái bóng trương sinh hiểu rõ sự tình chẳng phải VN được minh oan hay sao?vậy là chẳng cần đến cái chết vô nghĩa

Last edited by a moderator:
C

cool_strawberry

Vũ Nương chết là cũng hợp lí đấy chứ.trong hoàn cảnh ấy chết là 1 cách giải thoát.
Càng nghĩ càng thấy tội cho VN cơ chứ.
Tức cả cái tên TS nữa.

T

ttrraann

sao lại hợp lí?nếu cho rằng do chế độ PK ngặt nghèo, lắm hủ tục,do chiến tranh phi nghĩa mới dẫn tới cái chết của VN--> Vn phải lấy cái chêt ra để tố cáo CĐPK, Ctranh thì đúng but đâu có giải quyết được gì,xã hội Pk lúc bấy giờ có thèm nghĩ đến cái chết đó đâu, họ vẫn ung dung tự tại bóc lột và chè ép những người khác,còn những người xót xa cho cái chết của VN thì chỉ biết thương cảm chứ đâu có làm được điều gì khác.
Đúng là tội cho VN but như tôi đã nói ở trên nếu ko do Ng Dữ hư cấu thêm chi tiết thì VN chết là vô nghĩa vì đằng nào thì cũng đến khi bé Đảm nói về chuyện cái bóng trên tường nên VN sễ được minh oan.[
/I]
CẦN BÌNH LUẬN THÊM

C

cool_strawberry

sao lại hợp lí?nếu cho rằng do chế độ PK ngặt nghèo, lắm hủ tục,do chiến tranh phi nghĩa mới dẫn tới cái chết của VN--> Vn phải lấy cái chêt ra để tố cáo CĐPK, Ctranh thì đúng but đâu có giải quyết được gì,xã hội Pk lúc bấy giờ có thèm nghĩ đến cái chết đó đâu, họ vẫn ung dung tự tại bóc lột và chè ép những người khác,còn những người xót xa cho cái chết của VN thì chỉ biết thương cảm chứ đâu có làm được điều gì khác.
Đúng là tội cho VN but như tôi đã nói ở trên nếu ko do Ng Dữ hư cấu thêm chi tiết thì VN chết là vô nghĩa vì đằng nào thì cũng đến khi bé Đảm nói về chuyện cái bóng trên tường nên VN sễ được minh oan.[/I]
CẦN BÌNH LUẬN THÊM

Hợp lí theo cách mình cói tức là ở thời đó, thời mà phụ nữ bị chèn ép ấy thì cách giải quyết trên là đúng vì nó có thể chứng minh và bảo toàn phẩm giá cho VN.
Hơn nữa,mình thử hỏi bạn,nếu bạn là Nguyễn Dữ thì bạn sẽ giải quyết thế nào?

T

ttrraann

ý bạn là sao mình chưa hiểu lắm. nếu mình là Ng Dữ ư? là một nhà văn, "chuyện người con gái Nam Xương" dụa trên truyện dân gian, Ng Dữ hư cấu lên nhằm giảm cái bi kịch của nhân vật VN tạo cho câu chuyện một kết thúc có hậu. dựa trên chân lí" ở hiền gặp lành"
à tớ đang bìng luận"nếu em là Vn em sẽ làm gì"

K

kira_l

đi tu đc mà đâu phải cái chết giải quyết tất cả ! :D

đến 1 nơi thanh tịnh tu dưỡng bỏ hết bụi trần lại !

như thế mới thể hiện 1 điều

trong cái XHPK đó , người phụ nữ cũng có thể đứng lên đc , đâu chj có cái chết mới giải quyết đc

vấn đề hén ! anh iu :*

T

ttrraann

ở thời xưa và thời này cũng vậy tự tử là một việc làm ngu ngốc.
VN tự tử là ko nên đó chưa phải là cách giải quyết tốt nhất.
Ng Dữ chỉ viết tiếp và hư cấu thêm để cảm thông với cái chết của VN

Last edited by a moderator:
V

vampire_knight_1710

Ý bạn nói là cái chết của Vũ Nương là dại dột thì bạn nêu ra cách giải quyết xem

T

ttrraann

như mình đã nói ở trên. VN chết cũng ko giải quyết được gì? chế độ PK mặc dù bị tố cáo nhưng đâu có tỏ ra thương cảm trước cái chết đó tại sao lại phải chọn cái chết. Cách giải quyết maf tôi chọn:VN nên tạm lánh đi đâu đó cho đến khi nút thắt được tháo ra là khi bé Đảm nói về cái bóng trên tường.
bạn nên đọc phần trên NẾU LÀ VN THÌ EM SẼ LÀM GÌ

[I]sao lại hợp lí?nếu cho rằng do chế độ PK ngặt nghèo, lắm hủ tục,do chiến tranh phi nghĩa mới dẫn tới cái chết của VN--> Vn phải lấy cái chêt ra để tố cáo CĐPK, Ctranh thì đúng but đâu có giải quyết được gì,xã hội Pk lúc bấy giờ có thèm nghĩ đến cái chết đó đâu, họ vẫn ung dung tự tại bóc lột và chè ép những người khác,còn những người xót xa cho cái chết của VN thì chỉ biết thương cảm chứ đâu có làm được điều gì khác.
Đúng là tội cho VN but như tôi đã nói ở trên nếu ko do Ng Dữ hư cấu thêm chi tiết thì VN chết là vô nghĩa vì đằng nào thì cũng đến khi bé Đảm nói về chuyện cái bóng trên tường nên VN sễ được minh oan.
[/I]

P

phamminhkhoi

Trong truyện người con gái nam xương, cái chết của Vũ nương đã trơqr thành tất yếu.

Nỗi oan không thể tẩy rửa, mọi tiéng kêu oan đều bị xã hội bỏ qua tàn nhẫn, con đường duy nhất của Vũ nương là chết. Xã hội phong kiến đã đẩy Vũ nương đến bên bờ vực thẳm của cuộc sống.

Vũ nương, một người con gái sinh ra trong một gia đình gia giáo, hội đue tứ đức tam tòng, trong hoàn cảnh đó, không thể kêu oan và được minh oan, nàng sẽ tìm đến với cái chết. Nó tố cáo lên những sai lầm của chế độ phụ quyền, vạch trần những bất công của xã hội phong kiến với người phụ nữ từ lâu được che đậy khéo léo. Nó cảnh tỉnh chàng trưong hãy suy nghĩ sao cho chín chắn. Nó đánh thức lương tâm của người đời.

Cho nên cái chết của Vũ nương không phải chỉ là một cái chết, một hành động dại dột. Kéo theo cái chết đó là cả một mặt bên kia tàn nhẫn, vô nhân đạo của chế độ phụ quyền hà khắc. Nguyễn dữ cho vũ nương chết để giáng lên một tiếng chuông cảnh tỉnh cho người đời (cho nên nhà văn vẫn cho Vũ nương trở lại sau khi chết) Thuý kiều gieo mình xuống sông tiền đường, (dù được cứu thoát) Vũ nương trẫm mình... đó là cái bế tắc chung của xã hội: con người, nhất là người phụ nữ, không biết đấu tranh và không thể đấu tranh.

V

vampire_knight_1710

Mình không đồng ý với bạn.Cái chết của Vũ Nương là tất yếu vì cuối truyện tác giả đã thêm vào yếu tố kì ảo để câu chuyện kết thúc có hậu.Vũ Nương đã được giải oan

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom