Môn học khác Nên thi học sinh giỏi môn nào?

kieu50678@gmail.com

Học sinh
Thành viên
9 Tháng năm 2018
1
9
21
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các anh chị ơi, bây giờ là thời gian cuối năm học, và em đang học lớp 7, em cũng là một học sinh giỏi trong lớp. Vì năm sau lên lớp 8 rồi, đã có thi học sinh giỏi. Em thì rất thích môn Toán, nhưng giáo viên dạy thêm của em nói là em chỉ được cái chăm chứ không được thông minh, nên thi môn Toán rất khó đậu. Vậy cho em hỏi là mình nên thi học sinh giỏi môn nào là tốt nhất ạ?

Thiên Thuận

Cựu Mod Anh |GOLDEN Challenge’s first runner-up
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
24 Tháng ba 2017
3,800
13,157
1,029
Vĩnh Long
Đại học Đồng Tháp - Ngành Sư phạm Tiếng Anh
Các anh chị ơi, bây giờ là thời gian cuối năm học, và em đang học lớp 7, em cũng là một học sinh giỏi trong lớp. Vì năm sau lên lớp 8 rồi, đã có thi học sinh giỏi. Em thì rất thích môn Toán, nhưng giáo viên dạy thêm của em nói là em chỉ được cái chăm chứ không được thông minh, nên thi môn Toán rất khó đậu. Vậy cho em hỏi là mình nên thi học sinh giỏi môn nào là tốt nhất ạ?
Riêng bản thân anh thì em nên biết là em giỏi, thích môn nào để quyết định ôn tập ngay từ bây giờ. Sau đó em hãy trao đổi cùng GVCN hay giáo viên bộ môn mà em muốn thi, sau đó hỏi thầy cô, thầy cô sẽ có hướng tư vấn cho em.

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Ở nhà chơi cho khỏe em, thi Hsg làm gì cho mệt

Trương Hoài Nam

Học sinh tiến bộ
Thành viên
14 Tháng ba 2018
773
1,258
171
Quảng Ngãi
THCS Nguyễn Trãi
Theo mình thì bạn nên thi môn toán vì bạn thích môn toán, đó là đam mê của bạn. Học đâu chỉ phải thông minh là giỏi.Nếu mình không thông minh thì mình chăm chỉ. Cần cù bù thông minh mà:D
:)Mình học chung với một đứa bạn nó không thông minh nhưng khá là siêng, kết quả là nó đạt giải nhất HSG cấp huyện môn toán hơn mấy đứa kia luôn. Thầy dạy toán còn bảo với mấy đứa kia :"đâu phải thông minh là giỏi đâu mà không chịu học, thấy người ta siêng chưa." Nên mình nghĩ học môn toán là ok nhất:p

Dương Hà Bảo Ngọc

Học sinh chăm học
Thành viên
1 Tháng chín 2017
382
337
76
22
TP Hồ Chí Minh
Cheonan Girls' High School
Theo mình thì bạn nên thi môn toán vì bạn thích môn toán, đó là đam mê của bạn. Học đâu chỉ phải thông minh là giỏi.Nếu mình không thông minh thì mình chăm chỉ. Cần cù bù thông minh mà:D
:)Mình học chung với một đứa bạn nó không thông minh nhưng khá là siêng, kết quả là nó đạt giải nhất HSG cấp huyện môn toán hơn mấy đứa kia luôn. Thầy dạy toán còn bảo với mấy đứa kia :"đâu phải thông minh là giỏi đâu mà không chịu học, thấy người ta siêng chưa." Nên mình nghĩ học môn toán là ok nhất:p
theo cj thì học toán ko nhất thiết fai giỏi mà em fai siêng năng thì cho dù em ko giỏi toán nhưng cj chắc em sẽ dc điều kỳ diệu j đó

• Like
Reactions: Trương Hoài Nam

Lee Young Soo

Học sinh
Thành viên
20 Tháng tư 2018
244
184
36
Bến Tre
Seoul National University
Đây chỉ là lời nói riêng bản thân của em thôi nhá !
-Thứ nhất: xem mình học giỏi môn gì ? (VD: Em thích môn tiếng anh, toán, tin học.) Nếu những môn mà anh/chị thích đã giỏi thì phải rèn luyện thêm để càng vươn xa hơn.
-Thứ hai: xem mình còn thích môn nào nữa không ? (Cũng có thể ở ngoài, em ví dụ :Thích thêm tiếng hàn nữa) Thì cần phải theo đuổi.
-Thứ ba :xem môn nào mình còn yếu thì hãy cố gắng thêm.
(Trên chỉ là ý kiến riêng của e mà thôi, còn anh quyết định như thế nào thì tùy anh)

Kim Kim

Banned
Banned
29 Tháng ba 2017
1,540
1,002
299
Hải Phòng
^^
cần cù bù thông minh em ơi
đậu hay không không quan trọng , quan trọng là mình học thêm nhiều kiến thức thì sẽ có lợi trong nhiều kì thi khác ,học lấy kiến thức mới quan trọng nha em :D cho nen nếu em có đam mê ,sở thích thì cứ học

NHOR

Cựu Mod Hóa
Thành viên
11 Tháng mười hai 2017
2,369
4,280
584
Quảng Trị
École Primaire Supérieure
hihi, cx khá giống chị của quá khứ (cho xưng chị nhé!)... Chị là một người gặp th y đúc như em luôn đó... Năm lớp 6 chị thi Anh ... cx ko nhớ giải nhưng thành tích khá tốt...
Môn học yêu thích nhất của chị là Toán. đặc biệt là toán hình... toán là môn đòi hỏi tư duy cực cao, óc suy luận và sáng tạo tốt... chị thích toán bởi sự tập trung cao độ... và đặc biệt ít chữ, ko phải lảm nhảm học lí thuyết, thích suy luận để phát triển tư duy
năm lớp 7 chị đã tìm đến đam mê của mk, thầy cx đã khai thác tư duy của chị, thầy bảo chị là "đệ" của thầy, năm này ấn tượng tốt .chị thi đc 16,25 nhưng chỉ có giải 3
năm lp 8, cực buồn khi nghe tin thầy chyển trường, chị cx rất muốn theo đuổi đam mê nhưng cô cx là cô dạy thêm toán của chị bảo em có tư duy nhưng con gái học toán về sau sẽ đuối, với lại sức khỏe của em cx ko đảm bảo em đủ sức để theo đuổi toán học
lời khuyên của cô làm chị bắt đầu suy nghĩ và phân vân lựa chọn... chị nghĩ mk có nên quay lại vs môn anh? hay đi theo đam mê của tự nhiên?? thực sự rất cảm ơn thầy dạy toán, cô dạy toán và mẹ - người mẹ tâm lí nhất đời, mn đã hướng cho chị đến với môn hóa học, và chị thỏa mãn , ko hối hận bởi sự lựa chọn đúng đắn này... may mắn thay chị ko chọn anh vì môn anh của huyện năm nay ko có lấy một hs đạt giải tỉnh, chất lượng môn anh ở trường ko chọi nổi vs thành phố
Vì vậy, lời khuyên cá nhân của chị nếu em học tốt toán thì có thể hạ xuống một bậc để chọn hóa, lí hoặc chọn anh nếu có năng khiếu.
chúc em chọn đúng đường và thành công trên con đường đã chọn! :)

Dương Hà Bảo Ngọc

Học sinh chăm học
Thành viên
1 Tháng chín 2017
382
337
76
22
TP Hồ Chí Minh
Cheonan Girls' High School
hihi, cx khá giống chị của quá khứ (cho xưng chị nhé!)... Chị là một người gặp th y đúc như em luôn đó... Năm lớp 6 chị thi Anh ... cx ko nhớ giải nhưng thành tích khá tốt...
Môn học yêu thích nhất của chị là Toán. đặc biệt là toán hình... toán là môn đòi hỏi tư duy cực cao, óc suy luận và sáng tạo tốt... chị thích toán bởi sự tập trung cao độ... và đặc biệt ít chữ, ko phải lảm nhảm học lí thuyết, thích suy luận để phát triển tư duy
năm lớp 7 chị đã tìm đến đam mê của mk, thầy cx đã khai thác tư duy của chị, thầy bảo chị là "đệ" của thầy, năm này ấn tượng tốt .chị thi đc 16,25 nhưng chỉ có giải 3
năm lp 8, cực buồn khi nghe tin thầy chyển trường, chị cx rất muốn theo đuổi đam mê nhưng cô cx là cô dạy thêm toán của chị bảo em có tư duy nhưng con gái học toán về sau sẽ đuối, với lại sức khỏe của em cx ko đảm bảo em đủ sức để theo đuổi toán học
lời khuyên của cô làm chị bắt đầu suy nghĩ và phân vân lựa chọn... chị nghĩ mk có nên quay lại vs môn anh? hay đi theo đam mê của tự nhiên?? thực sự rất cảm ơn thầy dạy toán, cô dạy toán và mẹ - người mẹ tâm lí nhất đời, mn đã hướng cho chị đến với môn hóa học, và chị thỏa mãn , ko hối hận bởi sự lựa chọn đúng đắn này... may mắn thay chị ko chọn anh vì môn anh của huyện năm nay ko có lấy một hs đạt giải tỉnh, chất lượng môn anh ở trường ko chọi nổi vs thành phố
Vì vậy, lời khuyên cá nhân của chị nếu em học tốt toán thì có thể hạ xuống một bậc để chọn hóa, lí hoặc chọn anh nếu có năng khiếu.
em giống cj lúc trước thiệt nhưng có điều ai siêng năng và có đam mê là sẽ thành công thui

• Like
Reactions: NHOR

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Theo chị nghĩ nếu em đam mê và chăm chỉ môn Toán thì có thể làm nên thành công đó em (ý chị nói là em sẽ có tư duy môn Toán)
Hãy nhờ thầy cô tư vấn thử xem!
Em hãy theo những gì mình muốn đạt được thì tốt hơn em ạ! :D
Hì, trường hợp của em cũng gặp nhiều lắm ngoài cuộc sống :D
P/s: Đúng là cuộc sống không bao giờ mãi mãi như ta mong muốn!

Lee Young Soo

Học sinh
Thành viên
20 Tháng tư 2018
244
184
36
Bến Tre
em cũng giống chị, từ hồi năm lớp 3 tới năm lớp 4 thì em cực ghét môn tiếng anh với toán phải nói là cực cực cực ghét luôn nhưng đến giờ em cảm thấy mình thích môn tiếng anh và toán, cũng chính 2 môn đó đã cho em làm lớp phó học tập đó chị 1

• Like

bachduong2k5

Học sinh
Thành viên
21 Tháng ba 2018
160
168
46
19
Hà Nội
THCS Sơn Tây
nễu bạn chăm thì bạn nên thi những môn học thuộc lòng nha bạn (mk cx học lớp 7) Nếu bạn cần hỏi gì về Toán, Anh, Văn hay Địa thì cứ hỏi mk để củng cố kiến thức nhé :)

NHOR

Cựu Mod Hóa
Thành viên
11 Tháng mười hai 2017
2,369
4,280
584
Quảng Trị
em cũng giống chị, từ hồi năm lớp 3 tới năm lớp 4 thì em cực ghét môn tiếng anh với toán phải nói là cực cực cực ghét luôn nhưng đến giờ em cảm thấy mình thích môn tiếng anh và toán, cũng chính 2 môn đó đã cho em làm lớp phó học tập đó chị 1
ko đâu em, từ lúc bắt đầu vs môn toán và anh, chị đã yêu thích và theo đuổi, tham gia rất nhiều cuộc thi về những môn học này, cs lẽ là định mệnh :)

Lee Young Soo

Học sinh
Thành viên
20 Tháng tư 2018
244
184
36
Bến Tre
ko đâu em, từ lúc bắt đầu vs môn toán và anh, chị đã yêu thích và theo đuổi, tham gia rất nhiều cuộc thi về những môn học này, cs lẽ là định mệnh :)
Dạ ! Từ hồi năm lớp 1 em rất ghét 2 môn đó, nó rất khó, ngoại ngữ phát âm cũng khó gay cả viết cũng thế, đến bây giờ em cảm thấy yêu thích 2 môn đó !

• Like

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Ở nhà chơi cho khỏe em, thi Hsg làm gì cho mệt
Ông lúc nào cũng khỏe gì hết ak, để cho em nó cọ xát tí anh ạ!
-------
Dạ ! Từ hồi năm lớp 1 em rất ghét 2 môn đó, nó rất khó, ngoại ngữ phát âm cũng khó gay cả viết cũng thế, đến bây giờ em cảm thấy yêu thích 2 môn đó !
Anh nghĩ như anh yuper, hay em nghỉ khỏe năm lớp 8 đi. Lên lớp 9 anh yuper bồi dưỡng chú đi tỉnh môn Sinh....

NHOR

Cựu Mod Hóa
Thành viên
11 Tháng mười hai 2017
2,369
4,280
584
Quảng Trị
-------

Anh nghĩ như anh yuper, hay em nghỉ khỏe năm lớp 8 đi. Lên lớp 9 anh yuper bồi dưỡng chú đi tỉnh môn Sinh....
nguy hiểm hơn cả anh ấy nữa
mấy ảnh đùa đừng nghe mà chết đâý em ơi
- ko thi ko có kn
- ko thi ko đc bồi dưỡng =) lãng phí cơ hội thu thập kiến thức
- ko thi ko có động lực và mục tiêu phấn đấu
- ko thi thật khó chịu
- ko thi ko thể thể hiện bản thân bằng thành tích (cái này tuy hơi ảo nhưng bệnh thành tích nếu mắc ở mức độ phù hợp rất có lợi)
nhưng... ko thi được cái khỏe người, khỏi lo lắng ...
=) có thi tốt hơn

• Like
Reactions: Kyanhdo

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
nguy hiểm hơn cả anh ấy nữa
mấy ảnh đùa đừng nghe mà chết đâý em ơi
- ko thi ko có kn
- ko thi ko đc bồi dưỡng =) lãng phí cơ hội thu thập kiến thức
- ko thi ko có động lực và mục tiêu phấn đấuđấu
- ko thi thật khó chịu
- ko thi ko thể thể hiện bản thân bằng thành tích (cái này tuy hơi ảo nhưng bệnh thành tích nếu mắc ở mức độ phù hợp rất có lợi)
nhưng... ko thi được cái khỏe người, khỏi lo lắng ...
=) có thị tốt hơn
Lớp 8 kiến thức nhiều ấy, dành thời gian học lớp đi, mai mốt lớp 9 nhẹ rồi bồi dưỡng, đã rất nhiều người bồi dưỡng mang tiếng đi tỉnh có giải mà rớt cái pạch học sinh giỏi ở trường...
---------------
Mà thú thật, anh nghĩ em thử tìm niềm vui trong môn nào khác ngoài toán đi nè, con gái theo Toán mai mốt khô lắm em ạ, đi Sinh hay Văn không nè? Nếu được cho NHOR "cute phô mai que" nó bồi dưỡng em đi hóa.
P.s: Bật mí cho em nè, theo Sinh đi, anh Bình giải nhì Sinh, chị Chee giải nhì Sinh, mấy chị thi quốc gia, khu vực ,... sẽ bồi dưỡng cho em. Nếu em tìm được điểm hay ở môn này thì tốt lắm đóa! ^^

Last edited:

Lee Young Soo

Học sinh
Thành viên
20 Tháng tư 2018
244
184
36
Bến Tre
-------

chòi ! Em nới học lớp 5 à ! với môn học em yêu thích là
Lớp 8 kiến thức nhiều ấy, dành thời gian học lớp đi, mai mốt lớp 9 nhẹ rồi bồi dưỡng, đã rất nhiều người bồi dưỡng mang tiếng đi tỉnh có giải mà rớt cái pạch học sinh giỏi ở trường...
---------------

Mà thú thật, anh nghĩ em thử tìm niềm vui trong môn nào khác ngoài toán đi nè, con gái theo Toán mai mốt khô lắm em ạ, đi Sinh hay Văn không nè? Nếu được cho NHOR "cute phô mai que" nó bồi dưỡng em đi hóa.
P.s: Bật mí cho em nè, theo Sinh đi, anh Bình giải nhì Sinh, chị Chee giải nhì Sinh, mấy chị thi quốc gia, khu vực ,... sẽ bồi dưỡng cho em. Nếu em tìm được điểm hay ở môn này thì tốt lắm đóa! ^^
mà em khá thích Toán với tiếng anh (Đặc biệt tiếng hàn), nếu có em sẽ theo Văn ạ, cn Sinh thì em chưa biết

Top Bottom