CLB Khu vườn ngôn từ My hero

Nguyễn Quốc Thái Dương

Học sinh mới
Thành viên
17 Tháng bảy 2019
7
7
6
18
Hà Nội
THCS Giảng Võ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Gửi bạn, người sẽ đọc bức thư của tôi trong tương lai!
Trước hết, bất kể bạn là ai trong hơn bảy tỷ người trên thế giới này, tôi cũng muốn gửi lời chào thân thiết nhất đến với bạn. Ắt hẳn, bạn đang quay cuồng trong mệt mỏi và nhịp sống đầy ồn ào của thành phố nào đó trên địa cầu rộng lớn. Thế nhưng, chỉ riêng hôm nay thôi, vì lý do bất chợt nào đó mà bạn nhìn thấy những dòng này ở một nơi xa lạ, hay được cầm trên tay bút kí của riêng tôi, mong rằng bạn có thể tạm dừng hành trình dài dặc của mình, thong thả thưởng thức từng chút tâm huyết của tôi.
Hôm nay, tôi muốn viết về một trong những người mang vẻ đẹp thuần túy nhất tồn tại trong trái tim suốt cuộc đời của tôi và bạn, không thể xóa nhòa – người hùng.
Với bạn, thế nào là người hùng? Đôi khi, tôi nghe người ta nói, người hùng được định nghĩa vĩ đại và đượm màu xa vời. Thế nhưng, tôi nghĩ giống như môn Vật Lý có định luật về tính tương đối của chuyển động, rằng sự chuyển động của một vật phụ thuộc vào vật mốc, không hề tuyệt đối; định nghĩa về người hùng cũng như thế, tùy thuộc vào mỗi người, chẳng hề rõ ràng. Vì vậy, bất chấp ngàn vạn loại ý kiến khác nhau, tôi lại thích nhất nhất cho rằng “cậu ấy” chính là người hùng trong thời đi học nhàn nhạt chầm chậm của tôi, tựa cơn mưa nguyên vẹn nhất của mùa hạ, đến đi vội vã, chẳng kịp nắm bắt.
Cuối năm 2016, vào một buổi chiều yên ả, khi ánh nắng rực rỡ bao phủ khắp không gian và ngưng đọng trên dòng thời gian đã phủ bụi; khi hai đường thẳng song song bất chợt có điểm gặp, đan xen như một, bởi vì cùng cạnh tranh một môn học, tôi biết đến “cậu ấy” với biệt danh: Mystery.
Ban đầu, ấn tượng của tôi đối với Mystery không được tốt lắm: Một thiếu niên ít nói, rất đáng ghét, sở hữu vóc dáng thấp gầy, trông qua nhuốm vẻ yếu ớt. Ấy vậy, giống như tên gọi, khắp cậu ấy toát lên vẻ trầm tĩnh bí ẩn, khiến tôi khó lòng quên được, đồng thời, muốn hiểu cậu ấy hơn nữa. Vì vậy, bất chấp sự lạnh nhạt không để tâm của Mystery, tôi bắt đầu trò chuyện, sau đó dần dần không còn bài xích sự tồn tại của cậu ấy như trước, thậm chí, chúng tôi trở nên rất ăn ý và thân thiết, cho dù không mấy khi trực tiếp chia sẻ với đối phương.
Kể đến đây, chắc rằng bạn sẽ thấy vô cùng kì lạ và nghi ngờ: tôi viết được nửa bài, cũng chưa thấy tại sao cậu ấy lại trở thành người hùng của tôi. Tuy nhiên, xin bạn hãy bình tâm, đọc tiếp những lời còn dang dở.
Lúc đề tài của bức thư này được gửi tới, lòng tôi đã một mực muốn viết về cậu ấy, mà không phải bất kì ai khác, cho dù cậu ấy không phải người thân ruột thịt đã hy sinh rất nhiều vì tôi như mẹ, càng không đồng hành cùng tôi trong quãng thời gian dài như những người anh em khác, sự tồn tại của cậu ấy đối với mười ba năm cuộc đời cho tới thời điểm hiện tại của tôi lại vô cùng quan trọng.
Bởi vì lần đầu tiên trong mười ba năm đó, cậu ấy dạy tôi hiểu rằng: Chỉ cần cố gắng, chuyện gì tôi cũng có thể làm được. Tuy ít khi đưa ra quan điểm của bản thân, nhưng Mystery cho tôi biết, cậu ấy vẫn luôn ở bên cạnh tôi, cũng luôn tin tưởng tôi. Không những vậy, cuộc sống sẽ có đôi khi tôi cãi vã với người thân, hay có những điều khó tả tuổi mới lớn mà chẳng biết mở lòng với ai cho phù hợp, những lúc ấy, nơi có cậu ấy trở thành nơi tôi có thể nói ra tất cả, không cần lo ngại.
Trên tất cả, xin khẳng định, người hùng không cần phải là bất kì người nổi tiếng nào, mà có thể chỉ là những người đối tốt với ta, đồng hành với ta một khoảng thời gian, giúp ta nhận ra một vài chân lý ý nghĩa nào đó trong đời. Đối với tôi, người hùng của tôi chính là “cậu ấy”, không phải vì cậu ấy là ai, mà bởi khi có cậu ấy kề cạnh, tôi có thể thoải mái làm chính mình.
Còn bạn? Bạn đã có người hùng của mình chưa? Nếu bạn nghĩ rằng mình chưa có, hãy ngừng lại và suy ngẫm thật kĩ. Đáp án luôn là điều bạn không ngờ tới nhất.
Kết thúc, trân trọng cảm ơn bạn đã đọc bức thư của tôi. Mong rằng, những lời tôi để lại đáng để thưởng thức. Mong rằng, chúng ta sẽ sớm ngày gặp gỡ.
Từ một người ẩn danh có thiện ý.
P/s: Đây là lần đầu tiên mình đăng bài viết liên quan đến văn học trên web, đặc biệt là trong CLB. Mình rất mong mọi người có thể cho ý kiến và góp ý, chỉnh sửa lỗi diễn đạt và nội dung. Trân trọng cảm ơn.

Top Bottom